Author Topic: อยากให้พี่ ๆ ช่วยพิจารณารถให้หน่อยครับ  (Read 3481 times)

kitikamdhorn

• Guest
กำลังตัดสินใจซื้อรถอยู่ครับ แต่เลือกไม่ถูกครับ ระหว่าง mr2 ปี92 กับ new jazz :yociexp44:
ผมรู้ครับ ว่ามันเป็นรถคนละประเภท และไม่เหมือนกันเลย
เรื่องราคาไม่พูดถึงนะครับ ไม่ได้ให้พี่ ๆ เลือกให้นะครับ เพราะพี่ ๆ ก็คงบอกว่าแล้วแต่ชอบอยู่ที่ตัวผม แต่อยากให้ช่วยcomment
ผมอยากได้รถเครื่องวางกลาง แต่พ่อบอกว่า ซื้อรถใหม่ได้แล้วนะนั่น ไปซื้อ jazz ดีกว่ามั้ย ไม่ต้องกังวลเรื่องมาซ่อมอีก
ไอ้ผมก็ชอบ jazz ใหม่เหมือนกัน เนื่องด้วยรูปทรงใหม่ที่สวยดี(ตัวเก่าผมเฉย ๆ มาก) และก็ชอบภายในที่ทันสมัย ตกแต่งสวยงาม แถมมีpaddle shift ให้เล่นด้วย(ตัวtop)
จริง ๆ แล้วผมอยากได้ mr2 แต่ก็เสียดายเงินและกังวลเรื่องต้องมาซ่อมอีก แต่แจสใหม่ก็สวย แต่ไม่perform เท่าmr มันตัดสินใจยากครับ :yociexp103:
ราคานี้ซื้อรถใหม่ได้ก็จริง แต่ก็เป็นรถคนละประเภท สมรรถณะก็ต่างกัน จนปัญญาเลยมาขอคำปรึกษา :JFBQ00159070207B:
อยากให้พี่ ๆ ช่วนวิจาร์ณหน่อยครับว่า แต่ละตัวมีข้อดี-เสีย ต่างกันอย่างไร แล้วถ้าเป็นตัวพี่เองจะเลือกตัวไหน
พี่ mokan ก็มี mr2 ที่ทำลงใน supercar ใช่มั้ยครับ ตัวสีแดง เผื่อพี่จะมีอะไรดี ๆ บอก

:yocifans009:
« Last Edit: April 07, 2009, 07:32:57 pm by kitikamdhorn »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เป็นคำถามที่ตัวคุณเองก็รู้คำตอบดีอยู่แล้ว

คนอื่นตอบไปก็ตามทรรศนะของเขา ซึ่งการใช้งานจริงของเขากับของคุณมันจะเหมือนกันหรือเปล่า

เช่น
- อยากใส่จักรยานสัก 2 คันไปปั่นเล่นตามสวนสาธารณะบ้างไหม
- อยากเปิดฝาขับ กินลมชมวิวบ้างไหม
- อยากได้ฟีลที่ดึงแบบหลังติดเบาะไหม
- มีใครนั่งเบาะหลังบ้างไหม

เลือกรถ ตามการใช้งานหลักครับ

แต่ถ้าเงินเหลือ ก็เลือกตามอารมณ์ได้เลย  :JFBQ00215070523A:
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
คือ MR-2 ตัวที่ผมทำลง Supercar นั้นเป็นตัวเก่า SW11 น่ะครับ แต่ทำลงสนามมันเลยเอามาเปรียบเทียบไม่ได้ เพราะเปลี่ยนและโมฯแทบทั้งคันจนเหลือแต่กระดองที่มันยังหน้าตาเหมือนเดิม

แนะนำน่ะได้ แต่คนตัดสินใจคงเป็นตัวคุณเองอยู่ดี ถามตัวเองซะก่อนว่าจะเอารถคันนี้ใช้ทำอะไรเป็นส่วนใหญ่ เดาว่าถ้าซื้อคงซื้อคันเดียวอ่ะนะ

MR2 นั้นเป็นรถ 2 ที่นั่ง เอาไว้ขับสนุกอย่างเดียวก้อว่าได้ มีที่ใส่ของบ้างเล็กน้อย ขนาด Carry-on ขึ้นเครื่องบินอะไรปานนั้น เหมาะเอาไว้โฉบรับสาว แต่อย่าแต่งจน"ลิเก"มากนัก เพราะสาวอาจจะ"อี๋ย์"เอาได้ ถ้าชีวิตประจำวันไม่ค่อยต้องแบกของไปมามากมาย ไม่ได้เดินทางไกลกันบ่อยๆ เพื่อนไม่ค่อยมาก ก้อน่าใช้ดี ไปไหนมาไหนแบบชายโฉด เอ๊ย โสด อ้อ อีกอย่าง หาที่จอดรถง่ายเวลาไปสถานบันเทิงต่างๆ เพราะรถมัน"ตี๊ด"ดี

Jazz ใหม่ แน่นอน ตรงกันข้ามกับตัวเลือกที่หนึ่ง เพราะออกแบบมาสำหรับใช้งานทั่วไป ถ้าเพื่อนเยอะ ชอบไปไหนมาไหนกันบ่อยๆก้อต้องตัวนี้ แต่งดีๆได้ทั้งสไตล์ดุและ CUTO KAWAII ได้ แต่งน่ารักๆแล้วสาวๆจะแบบ....น่ารักจังเลยยยยยยยย.....(....เสร็จโจร  เหอๆๆ  :yociexp41:) รับรองได้ว่าซื้อแล้วที่บ้านปลื้มมมมม
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• Guest
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำมากครับ :yociexp19:
jazz นี่มีพ่วงท้าย ครอบครัวปลื้มด้วยนะครับ
อย่างที่พี่เปิ้ล และพี่ mokan ว่า ผมคงไม่ได้ บรรทุกหรือแบกอะไรไปไหนเป็นพิเศษ ไปไหนทีก็ไปกับแม่ คนอื่น ๆ ก็มีรถของเค้า เวลาไปกับเพื่อนก็ไปหลายคันครับ(รถใครรถมัน)ส่วนใหญ่ผมชอบนั่งรถเพื่อน เพราะมีคนขับให้ :yociexp41:
ช่วยตัดสินใจได้เยอะจริง ๆ ครับ ผมเห็นพี่ ๆ เป็นเหมือนคนสนิทน่ะครับ(ถึงพี่ ๆ จะไม่รู้จักผมก็เถอะนะ) ความเห็นของพี่ๆ เลยช่วยผมได้เยอะทีเดียว ส่วนตัวผมชอบรถเล็ก ๆ อยู่แล่ว เพราะคล่องตัว ใช้ในเมืองสบายครับ  :yociexpress01:

พอจะรู้มั้ยครับ mr2 นั้นมีข้อเสีย หรือบริเวณไหนที่ควรดูเป็นพิเศษของตัวรถครับ อยากได้คำแนะนำครับ

• Guest
ยังตัดสินใจไม่ได้ คิดหลายตลบครับ
ผมเองเคยอยากได้ bmw e36 (318เล็งไว้ เพราะเครื่องไม่ใหญ่ไป เดี๋ยวเปลืองน้ำมันครับ)อยู่เลยมองไว้บ้าง
รุ่นนี้น่าเล่นมั้ยครับ ตังเหลือด้วย :JFBQ00209070514A:
อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะว่ามีตรงไหนควรดูเป็นพิเศษ แล้วก็ราคาโดยประมาณของแต่ละปี ควรจะเป็นเท่าไหร่ครับ
เพราะผมดูตามเว็บขายรถ บางคันปีเก่า แต่แพงกว่าปีใหม่ ๆ ซะอีก ทั้งๆ ที่รุ่นเดียวกัน
ถ้าเป็นรถบ้านก็จะถูกลงไปอีก แต่มีบางคนก็แพงกว่าเต็นท์ หรือแพงเวอร์ไปเลยก็มี
ช่วยแนะหน่อยครับว่า ปีไหนราคาเกินไหนไม่น่าจับแล้ว :yociexp44:

Offline kan R2

• Amateur Racer
  • *
          ให้ตัดสินใจ คงลำบากใจเพราะส่วนตัว ก็ใช้ ทั้ง mr 2 และ jazzเป็นรถของแฟน ไม่ชอบรถทั่วๆไปหมายถึงรถตลาด เพราะราคาตกแตกต่างกับรถ mr2 เป็นรถที่ราคาไม่ตกแล้วใช้สัก 1ปี ขายออกก็ยังคุ้มกำไรที่ได้ใช้ ส่วน  MR2 ก็อยู่ระหว่างการตัดสินใจ เพราะเก็บรักษา มานานแล้วเป็นรถที่รักมากเรียกว่าสภาพเดิมๆไม่มีชนเลย หาที่ไหนแทบไม่ได้แล้ว สภาพเช่นนี้ แต่จำเป็น เพราะมีเวลาอยู่เมืองไทย น้อยมากต้องเดินทางไปประกอบธุระกิจ ที่ล่ะนานๆ   ติดต่อพูดคุยกันได้นะครับ 085 9501049