Author Topic: อยากรู้เกี่ยวกับ MITSUBISHI LancerF  (Read 6213 times)

Offline president

• Amateur Racer
  • *
ผม นิก นะครับ ที่เคยถามพี่ๆเรื่อง 3 angle valve job

ที่บ้านนิก มีรถเก่า อยู่คันนึง พ่อจะยกให้ เป็น lancerF ปี 82 อ่ะครับ มีอะไรอยากรู้มากเลยครับ

-รถรุ่นนี้มีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างครับ ทำไมไม่ค่อยเห็นมีวิ่งเหมือน กล่องไม้ขีด หรือ แชมป์ เลย หาในกูเกิลยังยากเลยครับ

-ถ้าจะแต่ง รถรุ่นนี้เค้าจะแต่งกันแนวไหนครับ  ส่วนตัวชอบแบบ แรลลี่ ครอสโอเวอร์ สูงๆหน่อยอะครับ  จะได้ไม่ต้องกังวลมาก (บ้านอยู่ ตจว.)
 รุ่นนี้แต่งเป็นแนวแรลลี่ ต้องทำยังไงบ้างครับ ตัวถัง ช่วงล่าง

-รุ่นนี้อยู่ในยุค 80 พี่ๆพอจะมีรูป รถแต่งแรลลี่ในยุค 80 ในไทยบ้างหรือปล่าวครับ อยากเห็นเป็นแนวทางครับ ขอบคุณมากนะครับ

นี่ รูป LancerF เอามาจาก http://www.mitsu-champ.com/ ครับผม

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: อยากรู้เกี่ยวกับ MITSUBISHI LancerF
« Reply #1 on: March 15, 2009, 04:08:46 pm »
แหม เล่นเสียเก่าจัดเลย แนะนำลำบากครับ ต้องรู้ก่อนว่าจะใช้อีกนานไหม มีงบสักแค่ไหนในการตกแต่ง สภาพรถเป็นเช่นไร ต้องบูรณะชุดใหญ่เลยไหม เกรงจะทำแล้วไม่คุ้มน่ะครับช

เครื่อง 1.3 หรือเปล่าครับ

ตัวนี้ขับหน้าหรือหลังผมยังไม่รู้เลย ฮ่าๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
Re: อยากรู้เกี่ยวกับ MITSUBISHI LancerF
« Reply #2 on: March 15, 2009, 04:47:58 pm »
เป็นเครื่อง 1300 ขับหน้าอะครับพี่เปิ้ล

คงใช้ไปเรื่อยๆอ่ะครับ บ้านผมไม่เคยขายรถ งบนี่ก็เรื่อยๆเหมือนกันครับ แบบว่าค่อยเป็นค่อยไป

สภาพ ขับได้ครับ 120-130 ตัวถังกะช่วงล่างก็ผุไปพอสมควรเลยล่ะครับ

ก็คันนี้ว่าจะเอาไว้ขับเรื่อยๆอ่ะครับ ปกติก็จอดไว้เฉยๆ แต่พ่อก็บอกไม่ให้ขายอะครับ เสียดาย แต่แต่งได้ครับ

ขอบคุณครับพี่

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #3 on: March 16, 2009, 12:53:27 am »
I usually start with Wheel and Tire combo first.  Make it look nice then after that Shock / Spring combo.  Get the lift (rally) or the drop (circuit) you want.  What kind? what brand? depend on your budget.  Better wait save money to get the right one than buy it twice.  But that just my idea you can do what ever you want.  It's your $$$. :JFBQ00209070514A:  post some pictures when you done. :JFBQ00180070327A:   have fun with your project.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: March 16, 2009, 12:50:11 pm »
งั้นก็ต้องเริ่มกันที่บูรณะตัวถังและช่วงล่างทั้งระบบก่อนครับ (คำว่า ช่วงล่าง นี้ ไม่ได้แปลว่า แค่ช้อคฯ กับ สปริง เหมือนพวกวัยรุ่นเขาคุยกันนะครับ)

หากจะทำเนี๊ยบ (ไม่รู้คุ้มไหม) ก็หาอู่ที่เขามีแท่นดึงตัวถัง เอาไว้จัดทรงรถ ไม่รู้มันบิดเบี้ยวมากน้อยแค่ไหน ปะผุทำสีให้เรียบร้อย หากจะแต่ง ก็แนะนำสีซิ่งๆ ไปเลยครับ (คำว่าซิ่งนี้คือสีที่คุณชอบนะ ไม่ต้องสีเหลือบ สีประกาย พวกนั้้นเห่ยมาก อย่าทำ) เลือกโทนสีดี จะแต่งรถได้ง่ายทั้งภายในและภายนอก

ชอบสไตล์แรลลี่ ก็แต่งตามนั้นครับ แต่อย่าไปเลือกยางที่ดอกมันวิบากมากนัก มันจะเกาะถนนลาดยางไม่ดี คือได้สวย ได้ซิ่ง แต่ไม่เกาะถนน แบบนี้ไม่ดี ไม่เอา
ทรงรถมัน 4 ประตู แต่เส้นของรถมันดูมนๆ ไม่ได้เป็นเหลี่ยมคมเหมือนพวกรถแรลลี่ยุคปี 80 หากอยากแก้ตรงจุดนี้สามารถทำได้ด้วยการคาดสติกเกอร์ช่วยครับ
คุมโทนสีของรถให้อยู่ อย่าให้มันหลากสีมากนัก หลีกเลี่ยงการแปลงของแต่งที่ไม่ตรงรุ่น ยกเว้นหาของเดิมไม่ได้จริงๆ หรือแปลงแล้วลงตัวดูดีมากๆ แบบนี้พอรับได้
เลือกของแต่งให้ตรงยุคกับรถ อันนี้แหละคือจุดเด่นของรถสไตล์ Retro เลย เริ่มจากล้อของปี 80 ปลายท่อ หัวเกียร์ พวงมาลัย ตัวเจ็บสุดคือเบาะ โปรดเสาะหาของ Rally Art มาให้ได้เชียว

แต่งสไตล์แรลลี่
- หาล้อหน้าตาดุดันมาใส่ หาลวดลายเก่าๆ ในยุคปี 80 เป็นใช้ได้ หากคิดอะไรไม่ออก ขอให้นึกถึง Enkai อันนี้ดูดีได้กับรถญี่ปุ่นทุกคัน
- ยางต้องแก้มหนาหน่อย แต่เอาดอกแบบวิ่งพื้นดำถนนลาดยาง
- ยุคนั้นต้องใส่ยางกันโคลนครับ ของ Rally Art เขามี ผมเคยเห็น แต่ไม่รู้ปัจจุบันหายไปไหนกันหมด
- เสาอากาศวิทยุแบบสูงๆ สมัยก่อนนิยมกันมาก ใส่แล้วเหมือนรถบังคับไฟฟ้าเลย

หาเสื้อและหมวกมีโลโก้และคำว่า Mitsubishi มาใส่ จะได้เท่ เข้ากับตัวรถ

ทำแบบเนี๊ยบๆ หน่อย เตรียมไว้อีกราว 1 แสนบาทครับ (ทะยอยจ่าย)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #5 on: March 17, 2009, 10:14:10 pm »
แบบนี้พอไหวหรือปล่าวครับพี่

โฟโต้ช็อปแต่งเอาครับ

สีแบบนี้หรือปล่าวครับพี่เปิ้ล พอดีชอบสีเหลือง

« Reply #6 on: March 18, 2009, 02:03:22 pm »
โห ขยันสุดยอด

ถ้าชอบแนวนี้ก็ลุยได้เลยครับ

แต่เบอร์ตัวเลขในวงกลม มันเป็นสไตล์ของรถยุค 60-70 น่ะครับ แล้วแต่ชอบครับผม