Author Topic: รบกวนถามเรื่องสายน้ำมันเครื่องที่ตัว Turbo หน่อยครับ  (Read 3044 times)

Offline Secret Service

• Amateur Racer
  • *
พอดีผมเพิ่งไปเห็นว่าที่ตัว Turbo ของผมมันมีแต่สายน้ำมันเครื่องต่อเข้าไปเฉย แต่ไม่ได้ต่อสายReturnน้ำมันเครื่องออกกลับไปที่ตัวเครื่อง
ก็เลยอยากรู้ว่ามันจำเป็นต้องต่อด้วยหรือป่าว ถ้าปล่อยไว้แบบนี้มันจะมีผลเสียอะไรบ้าง

เครื่องผมเป็น NA ครับแล้วมาใส่Turboเพิ่มก็เลยไม่มีสายน้ำมันกลับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมเองไม่ได้ติดตามเทคโนโลยีของพวกรถแต่งเขามากนัก เลยไม่ทราบว่าการที่มีเพียงท่อน้ำมันเข้านั้น มันเป็นระบบใหม่อะไรหรือเปล่า

แต่กับรถดริฟท์ของผมที่ใช้ Turbo ของ HKS GT2530 นั้น จะมีแป๊บเหล็กเล็กๆ เป็นท่อทางออกจากแกนเทอร์ไบน์ปล่อยทิ้งไปยังก้นแคร้งครับ หากไม่มีผมว่ามันต้องพังไปนานแล้วแน่ๆ เพราะตอนดริฟท์นั้น ขับกันโหดร้ายมาก

กรณีของคุณเป็นการติดทั้งเทอร์โบเพิ่มเอง หากมิได้เป็นระบบพิเศษดังที่ผมกล่าวข้างต้น โปรดรีบไปทำท่อ Return นี้โดยด่วนครับ มิฉะนั้นเทอร์โบคุณจะอายุสั้น บั่นทอนเงินในกระเป๋าไปได้อย่างรวดเร็วมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Secret Service

• Amateur Racer
  • *
ขอบคุณอีกครั้งครับพี่เปิ้น เด๋วผมจะรีบไปทำโดยด่วยเลย... ;D

ps. ผมชื่อเต้ยนะครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ถ้ามีปัญหาและคำถามอะไรเพิ่มเติมผมขออนุญาตแวะเวียนมาหาความรู้อีกนะครับ