Author Topic: รบกวนถามเรื่องเครื่อง M10  (Read 4516 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
สวัสดีครับพี่ๆ

เพื่อนผมได้ซื้อ bmw 2002 มาแล้วได้วางเครื่อง m10 กะว่าจะเอาไปจดทะเบียนใหม่ แต่มีปัญหาตรงที่ว่า เครื่องมันไม่มีใบซื้อขาย โทรไปหาคนขายเครื่องไม่ยอมรับสาย (หายไปเลยครับ) ไม่รู้จะทำไงดี ทำรถมาประมาณ 2 ปีแล้วครับ สตาร์ติดแล้วด้วยครับ

แต่ตอนนี้รู้ว่าเครื่องตัวนี้อยู่ในรถ e 30  ซึ่งเค้ายังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่อง ควรทำไงดีครับ

รบกวนพี่ ๆ  ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: รบกวนถามเรื่องเครื่อง M10
« Reply #1 on: January 27, 2009, 02:45:09 pm »
ปัญหาแบบนี้ผมเองก็เจอครับ

แก้อย่างถูกต้อง ตรงไปตรงมา ก็ต้องหาเครื่องใหม่มาลง และยกตัวนี้ขายต่อแทน หรือจะเก็บไว้เป็นอะไหล่ก็ได้ (หากมีที่กองให้มัน)

แก้อีกวิธีก็ต้องใช้บารมีพระเจ้าแผ่นดินครับ ลองไปคุยกับพวกนายหน้ารับทำงานเอกสารพวกนี้ ดูว่าต้องใช้สักเท่าไหร่
- หากเกิน 2000 บาท ให้อ่านข้อต่อไป 

อีกวิธีจะยุ่งยากหน่อย ต้องรู้จักพวกเชียงกงอย่างสนิทสนม เอาเลขเครื่องของเราไปให้เขา เขาจะส่งต่อไปให้ต้นทางที่ญี่ปุ่นทำเอกสารขึ้นมาว่ามีเครื่องตัวนี้เข้ามาในไทย และออกอินวอยซ์เสียภาษีอย่างถูกต้องมา จากนั้นเราก็เอาเงินค่าภาษีไปจ่ายเขา เท่านั้นก็จบ ได้ใบอินวอยซ์อย่างถูกต้องมาใช้โอนเครื่องได้ครับ
- ลองเช็คค่าภาษีดู ผมเดาว่าไม่น่าเกิน 2000 บาท
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
« Reply #2 on: January 27, 2009, 03:27:02 pm »
วิธีที่4

ขับมันไปทั้งอย่างงั้นแหละครับ รถปีขนาดนี้พี่เค้าไม่นาจะมากวนแล้วนะครับ ถ้าไม่ได้เอาไปทำอะไรประหลาดปประหลาดน่ะนะครับ

;D ;D ;D

รถรุ่นนี้ถ้าสภาพสวยๆ เดิมๆน่าเก็บจะตาย แถมมีราคาอีก เมื่อสองสามปีก่อนลุงผมมีคนมาขอซื้อถึงบ้านเลยที่ราคาสามแสนห้า เค้าจะไม่ขายแล้วเพราะกะจะเก็บไว้ใช้เล่นๆ คนมาซื้อตื้อซะ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
« Reply #3 on: January 27, 2009, 10:55:56 pm »
ขอบคุณครับ