Author Topic: อยากทราบกฎหมายกับกฎสนามครับ  (Read 5208 times)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ก่อนอื่นผมขอแจ้งไว้ว่ากระทู้นี้ไม่ได้มีจุดประสงค์จะพาดพิงหรือเกี่ยวข้องกับฝ่ายไหนทั้งสิ้น แต่ขอใช้ตัวอย่างจากกรณีอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นเมื่อเร็วๆมานี้ จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้นี้คือ ผมเป็นคนรักในกีฬาการแข่งขันรถยนต์เช่นกัน เลยอยากจะทราบถึงข้อเท็จจริงเพื่อตัวเองจะได้เข้าใจในกีฬาที่ตัวเองเล่นอยู่มากขึ้น

ผมเปิดกระทู้นี้ที่เว็บนี้เพราะเห็นว่า พี่เปิ้นก็เคยเป็นผู้จัด หรืออย่างคุณMokan ก็เป็นผู้จัดอยู่ต่างประเทศ และอีกหลายๆท่านก็ยังเล่นรถหรือดูการแข่งขันในต่างประเทศ จึงขอถามในเว็บนี้ครับ เผื่อจะได้มีความรู้ใหม่ๆเพิ่มขึ้น

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสบอุบัติเหตุ ณ สนามแข่งขันรถ และผู้ที่เกี่ยวข้องทุกฝ่าย
สิ่งที่ผมจะถามคือ กับกรณีที่เกิดขึ้นที่เป็นข่าวที่ผ่านมา หรือผมจะยกตัวอย่างที่เคยเห็นในทีวีก็คงจะคล้ายกันคือแข่งแรลี่โลก รถแข่งเสียหลับไปนอกถนนเหมาคนดูไปไม่น้อย หรือกรณีอุบัติเหตุในสนามแข่งซึ่งคงเห็นกันบ่อยๆตามภาพกีฬามันส์ๆ ผู้ขับขี่จะตองรับผิดชอบต่อใครหรือไม่ หรือมีความผิดทางด้านไหนหรือไม่???

ตามความคิดของผม ผมคิดว่าเรื่องแบบนี้ในกีฬาแข่งขันรถยนต์เป็นเรื่องที่สามารถเกิดขึ้นได้แน่นอนถึงแม้จะมีการป้องกันอย่างรัดกุม เพราะก็เคยเห็นเกิดกับการแข่งขันระดับใหญ่ๆมาแล้วนับไม่ถ้วน ในความคิดของผมคือ หากผมเป็นผู้ขับขี่ที่เกิดอุบัติเหตุจนทำให้ผู้อื่นไม่ว่าจะเป็นนักขับด้วยกัน สตาฟสนาม หรือผู้ชม เกิดความเสียหาย ผมในฐานะผู้ขับขี่ไม่ต้องรับผิดชอบใดๆทั้งทางกฎของสนาม และตามกฎหมายใช่ไหมครับ เพราะตามที่ผมเข้าใจ อย่างไปดูเอฟวัน หรือการแข่งขันรายการอื่น ในบัตรเข้าชมจะมีเขียนไว้เสมอว่า กีฬาแข่งรถอาจมีความเสี่ยงต่อผู้เข้าชมและทางสนามจะไม่รับผิดชอบไดๆกับความเสียหายที่เกิดขึ้น หรือการกระทบกระทั่งชนกันของรถแข่ง ก็ไม่สามารถเรียกร้องความรับผิดชอบจากฝ่ายไหนได้ ซึ่งก็แปลว่าทุกฝ่ายต้องรับผิดชอบต่อชีวิตและทรัพย์สินของตัวเอง และไม่มีความผิดทางกฎหมาย เสมือนกีฬาอันตรายประเภทอื่นๆเช่น ชกมวย ซึ่งหากคู่ต่อสู้เกิดเสียชีวิตก็ไม่เป็นความผิดทางกฎหมาย ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ

คือตามที่ผมได้อ่านข่าว เห็นว่าทางตำรวจจะเรียกผู้ขับขี่มาดำเนินคดี ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าจะดำเนินคดีอะไร หรือจะถูกข้อหาอะไรบ้าง แต่ได้ยินอย่างนี้แล้วก็รู้สึกกลัวขึ้นมาทันทีเลยครับ ให้รับผิดชอบตัวเองคงพอไหวและพอเข้าใจ แต่รับผิดชอบถึงผู้อื่นด้วย ผมว่าตัวผมคงไม่มีกำลังขนาดนั้น แล้วหากยังต้องมีความผิดทางกฎหมายอีก ผมจะได้ไตร่ตรองใหม่กับการเล่นกีฬานี้ครับ ที่อ่านข่าวจากในเว็บมา ผมมองว่านักข่าวไม่น่าเขียนโจมตีกีฬาแข่งรถขนาดนั้น เขียนเสมือนเราๆผู้แข่งรถเป็นเด็กแว้นแข่นกันจนทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ในเมื่อเราๆที่แข่งกันในสนามก็รู้ว่าบนถนนมันอันตรายและเดือดร้อนผู้คน เราถึงได้เปลี่ยนไปแข่งสนาม แต่เขียนกันขนาดนี้ คนอื่นอ่านคงเหมารวมว่าพวกขับรถแข่งนั้นเป็นพวกก่อความเดือดร้อนไปหมด ไม่รู้ว่ามีในหนังสือพิมพ์ฉบับไหน บอกตรงๆว่ากลัวที่บ้านอ่านมากครับ ผมรู้ว่ามันเป็นข่าวใหญ่ แต่หากมองกลับกัน มันเป็นเพียงอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกันบ่อยๆกับกีฬาประเภทนี้ไม่ว่าจะที่ไหนในโลก ซึ่งคราวนี้มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตก็จริง แต่ไม่น่าดิสเครดิททางสนามและผู้ขับขี่กันขนาดนี้

ผมขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ขับขี่ และกับทางสนามครับ ผมในฐานะนักแข่งคนหนึ่งขอพูดอีกครั้งว่าหากไม่มีทางสนาม เราเองคงยังหลังเขา ล้าหลังแข่งกันอยู่ตามถนนหลวงหรือไฮเวย์เหมือนแต่ก่อน คงยังไม่รู้จักเวลาRT หรือ ETเลยด้วยซ้ำ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายผ่านพ้นเรื่องนี้ไปได้ด้วยดีครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มันแล้วแต่กติกาของแต่ละประเทศครับ

ในไทย ตำรวจเราจัดการทุกอย่าง ตีกัน ต่อยกัน ด่ากัน ก็แจ้งตำรวจ เรื่องในครอบครัว เมียหลวง เมียน้อย ก็ยังต้องฟ้องตำรวจ เจองู ตกใจ ก็แจ้งตำรวจ โธ่ ขนาดเมื่อก่อนบัตรประชาชนหาย ยังต้องแจ้งตำรวจก่อนเล้ยยยย  นับประสาอะไรกับแข่งรถแล้วชนคนตาย แถมตายเกือบสิบ เจ็บอีกเยอะ

ผมไม่เคยไปสนามนี้เลย แต่จากการอ่านข่าวที่เด็กๆ เขาเล่าว่ามีผู้ชมไปดูริมรั้วแถวปลายเส้นชัย

ประเด็นนี้แหละครับ ไอ้การไปยืนที่ปลายเส้นชัยนี่แหละตัวดี ทางสนามจะผิด ก็ตรงประเด็นนี้
- เพราะการแข่งแดร็กนั้นความเร็วมันสูงมาก แถมแต่ละคนล้วนไม่สนใจจะทำระบบเบรกกันเลย เอาแค่ครึ่งทาง 200 เมตร นี้ก็ทำความเร็วได้ทะลุ 200 กม/ชม กันแล้ว
- สำหรับคนดู ควรทำที่นั่งให้นั่งชมกันอยู่บนอัฒจรรย์ สักแค่ระยะ 50 เมตร แรกก็พอแล้วครับ และต้องห้ามคนเข้าไปยืนใกล้ๆ รั้ว อย่าคิดว่ามีรั้วแล้วปลอดภัย มันใช่แค่ระดับหนึ่ง คือรั้วเป็นตัวช่วยหยุด ช่วยผ่อนแรง แต่รั้วมันชนแล้วล้มได้ ถ้าเป็นรั้วปูนก็ปีนได้

สมัยก่อน ยุคแดร็กเพิ่งดัง (อีกที) สมัยสนาม MMC งานนั้นไม่มีรั้ว แทร็คเป็นทางแคบๆ แทน แถมผู้จัดยังเอากรวยยางวางกลางแบ่งเลนอีกด้วย
- ผมเห็นแล้วก็ต้องรีบไปบอกให้เอาออก เพราะอันตรายมากๆ ตอนรถเป๋มันจะไปกินเอาไฟลอน จากนั้นรถก็จะดิ้นจนคุมไม่อยู่ แทนที่จะเป๋แล้วแถออกข้างไป (แต่เจ้าของงานก็ไม่ได้เอาไพลอนออกตามที่ผมบอกหรอกนะ)

สำหรับต่างประเทศ ผู้จัดจะมีประกันมารองรับครับ หากเกิดอุบัติเหตุขึ้น หน่วยงานแรกที่เข้ามาคือแพทย์ และจัดการส่ง รพ ให้เสร็จสรรพ เรื่องค่่าใช้จ่ายประกันก็ไปเคลียร์ จบ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
แล้วถ้าเป็นต่างประเทศ เราจะมีความผิดตามกฎหมายหรือเปล่าครับ แบบพวกขับรถโดยประมาทหรืออะไรพวกนี้หนะครับ แล้วประเทศไทยเราจะทำอย่างไรครับ มีหน่วยงานไหนระบุเกี่ยวกับการหาข้อยุติของกรณีเช่นนี้รึเปล่า รยสท มีระเบียบพวกนี้รึเปล่า
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ในต่างประเทศผมไม่รู้ครับ รอโปรมาช่วย

แต่ถ้าในไทย ถ้าให้ผมเดา ตำรวจก็แค่ทำหน้าที่ไปตามน้ำครับ ลงบันทึกประจำวันไว้ หากใครแจ้งความก็ทำตามกฏระเบียบไปตรงๆ ไม่อ้อมค้อม ไม่เร่งรัดให้มันเร็ว (ถ้าไม่มีใครสั่ง)

ถ้ามีผู้เสียหายมาก คนแจ้งความมาก และมีคนใหญ่คนโตแจ้งด้วย แบบนี้ก็จะเร็วหน่อย แต่ถ้าโนเนมมาแจ้งล่ะก็ ... รู้ๆ อยู่

ตามกฏเลยนะครับ

หากจะจัดแข่งขัน ต้องขออณุญาติจาก รยสท ครับ แต่ก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายหลายพันบาทเป็นค่าธรรมเนียม และเสียค่าเบี้ยเลี้ยงรายวันให้แก่เจ้าหน้าที่ๆ เขาส่งมาดูการแข่งด้วย

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
In US, as far as I know.  You are not do anything illegal.  Because you are not on the public roads or streets, you are on a private property.  US are sue happy so they protect as much as they can.  Driver have to obey by rules and regulations.  The car have to go thru intensive tech & inspections.  Some time people still be able to sue somebody if they can proof that somebody are not do what they suppose to do.  For example: driver drive a car that have a bald tire and the tire blow up cause someone injury.  He or she can sue the driver, mechanic and team for negligent to use a save race able tire.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
อุบัติเหตุระหว่างการแข่งรถนั้นเป็นเรื่องที่วงการแข่งรถทุกที่พยายาม หลีกเลี่ยง ป้องกัน ไม่ให้เกิดขึ้น หรือ ถ้าจะเกิดขึ้นก้อขอให้มีการบาดเจ็บล้มตายให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ กฎหรือระเบียบในเรื่องการรักษาความปลอดภัยหรือ Safety Regulation สำหรับการแข่งรถนั้น มีกฎระเบียบซึ่งเป็นสากลระบุไว้มากมาย ทั้งจาก FIA และสมาคมแข่งขันรถยนต์ต่างๆทั่วโลก ด้วยเหตุที่ว่าอุบัติเหตุระหว่างการแข่งขันรถยนต์นั้นมันมีมาช้านาน ตั้งแต่เริ่มมีการแข่งขันเกิดขึ้นในโลกนี้

เมืองไทยนั้นแข่งขันรถยนต์กันมาเป็นเวลาหลายสิบปีแล้ว มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นเป็นประจำตั้งแต่เรื่องเล็กจนถึงเรื่องใหญ่ แต่ก้อแปลกที่เรื่องระบบความปลอดภัยหรือ Safety นั้น ยังไม่ค่อยมีคนให้ความสนใจและใส่ใจกับมันเท่าที่ควร ทั้งทางด้านเจ้าของสนาม ผู้จัด นักแข่ง หรือ คนดูก้อตาม เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อไม่นานมานี้นั้น ไม่ใช่เหตุการณ์แปลกใหม่ที่ไม่เคยเกิดขึ้นให้เห็นในวงการแข่งรถ หรือจะให้จำเพาะเจาะจงสำหรับวงการแข่งขันเเดร็กเรซซิ่งก้อได้ การที่รถแข่งนั้นสามารถข้ามกำแพงสนามออกไปได้นั้นมีให้ดูจาก Youtube และเวปไซต์วีดีโอต่างๆมากมาย ทั้งในการแข่งขันระดับ Professional และ รุ่นสมัครเล่น เพราะฉะนั้น มันเป็นสิ่งที่"เกิดขึ้นได้เสมอ" และ"เกิดขึ้นเป็นประจำ" ไม่ใช่สิ่งที่จะมาบอกหรืออ้างได้ว่า"ไม่คิดว่ามันจะเกิดขึ้น"

แรลลี่นั้นมีคนดูโดนชนตายเป็นประจำ เพราะทางที่ใช้แข่งขันนั้นเป็นถนนสาธารณะ ผู้จัดบอกได้ว่า คนที่อยากดูใกล้ๆนั้นได้ แต่ตัวใครตัวมันนะจ๊ะ แต่ถ้าคนดูนั้นมากจนผู้จัดเห็นว่าไม่ปลอดภัยแน่ๆ ก้ออาจจะมีการ Cancel stage นั้นๆได้ สำหรับสนามที่เป็นสนามปิดอย่าง แดร็กเรซซิ่ง หรือ โรดเรซซิ่ง นั้น สนามนั้นเป็นที่ส่วนบุคคล เพราะฉะนั้น ถ้ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้น แน่นอน ย่อมต้องมีคนรับผิดชอบ จะบอกว่า บอกคนดูไว้แล้วข้างหลังตั๋วเข้าชมว่า ตัวใครตัวมันนะจ๊ะ ไม่ได้ เพราะคนดูนั้นมาดู ไม่ได้กะมาเสี่ยงชีวิตแบบแรลลี่ วิธีรับผิดชอบง่ายๆก้อคือ "ประกันบุคคลที่สาม" ซึ่งใครจะเป็นคนที่ต้องซื้อนั้นก้อต้องตกลงกันเองระหว่างผู้จัดและเจ้าของสนาม ก้อแค่นั้นเอง
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!