Author Topic: อยากยกเครื่องใหม่กับ Mazda 323 Astina ค่ะ ไม่ทราบว่ามีอะไรใช้กับรถรุ่นได้บ้างค่ะ  (Read 5799 times)

Offline sangpraneet_ou

• Amateur Racer
  • *
รบกวนด้วยนะค่ะ พอดีเพื่อนอยากยกเครื่องใหม่ให้กับ Mazda 323 Astina ซึ่งเป็นรถของเค้า เลยอยากทราบว่ามีอะไรที่ใช้ได้กับรถรุ่นนี้ได้บ้างค่ะ หรือมีอะไรแนะนำเกี่ยวกับการยกเครื่องให้ได้บ้างค่ะ

รบกวน และขอบคุณมากค่ะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เล่นกับ Mazda นั้่นง่ายมากครับ ไม่ใช่อะไรหรอก เพราะไม่มีตัวเลือกมากนักนั่นเอง

งานนี้แนะนำเครื่องรหัส BP ครับ คุ้นๆ ว่ามีตัวเทอร์โบด้วย

แต่ BP มันเก่ามากแล้วนะ เป็นสิบปีแล้ว ผมเองก็ไม่ได้ติดตามข่าวของ Mazda เขาเท่าไหร่นัก เลยไม่ทราบว่าเจ้าเครื่องตัวใหม่ๆ เขามีรหัสว่าอะไรกันบ้าง นี่ถ้าได้เครื่องของ Mazda 3 ก็สวยเลยนะ ไม่รู้ว่ามันจะใหญ่กว่าห้องเครื่องเดิมของรถเพื่อนคุณไหม ลองๆ วัดมิติเครื่องดูก่อนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline TzOzOzN

• Amateur Racer
  • *
    • Car Design Project
รุ่นแรกหรือรุ่น 2 ครับ

โฉมแรก ไฟป๊อปอัพ  คงลงได้แค่ บีพี1800 ธรรมดา หรือ เทอร์โบ

แต่ถ้าเป็นโฉมที่สอง  ที่เรียก ตาตี่ 
สามารถลงได้ตั้งแต่ 1800 4 สูบ 
จนถึง 2000 - 2500 วี 6  รหัส KF-ZE กับ KL-ZE

แต่ถ้าลงเครื่อง 6 สูบ ก็ต้องเอาช่วงล่างทั้งหมดของแลนติส มาใช้ด้วย
ไม่งั้น หน้ารถคงหนักจนหัวทิ่มอ่ะครับ