Author Topic: อยากถามเรื่องค้ำโช้คครับ  (Read 4952 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
สวัสดีครับพี่

เผอิญเห็นรถเพื่อนมันใส่ ค้ำโช้คหน้าอ่ะครับ เลยมานั่งคิดต่อเลยปวดหัวเลยครับ

1. อยากรู้ว่า ถ้าเราเปลี่ยนพวกโช้คอัพ+สปริงแต่ง ( TEIN Street use) จำเป้นไหมครับต้องใส่พวกค้ำโช้ค(ในความคิดผมว่าไม่น่าติด เพราะรถควรมีการบิดตัวนิดหน่อยน่าจะดี ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า)
2. สมมติว่าถ้าติดค้ำโช้คที่ข้างหน้า จำเป็นหรือเปล่าครับที่ต้องติดที่ข้างหลัง และข้างล่างด้วย(ยึด 4 จุด) หรือติดแค่ 2 ตัวก็เพียงพอ (ค้ำหน้า และหลัง ล่างไม่ต้อง)
3. หน้าที่ของตัวค้ำโช้คคืออะไรครับ (ในความคิดผมคือ ไม่ให้เบ้าโช้คพัง และลดการหุบ ของรถ)

ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: อยากถามเรื่องค้ำโช้คครับ
« Reply #1 on: October 11, 2008, 05:22:57 pm »
ก่อนแต่งรถ (หรือแต่งจักรยาน) ก็ต้องทราบวัตถุประสงค์หลักในการใช้งานของเราก่อนครับ

หากอยากสวย อยากเท่ - เชิญใส่ได้เต็มที่ เต็มตามจิตนาการได้เลย ใครถามก็บอกว่า "เรื่องของกู"
หากลงแข่ง - ก็ควรใส่ครับ เพราะเลี้ยวแรง เบรกแรง เร่งแรง
หากขับบนถนนเฉยๆ - ใส่ไปก็หนักรถครับ เว้นแต่ว่าเป็นรถเก่าๆ งอมๆ เช่นพวก KE70 / Lift Back / หรือพวกรถอายุ 20 ปีขึ้นไป แบบนี้พอจะเห็นผลบ้าง เพราะตัวรถมันเริ่มแก่แล้ว ช่วยดามสักนิดก็จะดี (หากจะคิดเล่นแรงๆ กับคันนี้)
รถใหม่ ขับซิ่งบนท้องถนน - แบบนี้ใส่ก็ได้ ไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรครับ ให้ผลทางใจเท่านั้น

หากอยากเล่นกับการยึดเกาะ ต้องเริ่มจากยางครับ ใส่ค้ำช้อคฯแต่ยางห่วยก็เท่านั้น หรือใส่ค้ำช้อคฯแต่ระบบช่วงล่างยังไม่ดี ก็ไม่เกิดประโยชน์อันใด

รถสมัยใหม่ซุ้มช้อคอยู่ค่อนข้างจะชิดกับผนัง Fire wall ซึ่งก็คล้ายๆ จะเป็นการดามไปในตัวแล้ว ยิ่งไม่ต้องการค้ำช้อคฯเลย หรืออย่างพวกรถ Mercedes Benz W124 ที่มีแผ่นคล้ายกับ Fire Wall 2 ชั้น แบบนี้ยิ่งไม่ต้องการค้ำช้อคเข้าไปใหญ่

ตอบคำถาม
- ใส่ Tein Street Use แล้วจะใส่หรือไม่ใส่ค้ำช้อคก็ได้ครับ หากลงแข่ง หรือชอบเลี้ยวแรงๆ เบรกแรงๆ ประจำ มีไว้ก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เห็นจะมีผลเสียอะไร
- ค้ำช้อคฯหลัง ยิ่งส่งผลทางใจเข้าไปใหญ่เลย ค้ำหน้าฯว่าเห็นผลน้อยแล้ว ค้ำหลังยิ่งเห็นผลน้อยยิ่งกว่าครับ (จะเห็นชัดก็พวกรถดริฟท์ เพราะเล่นสาดกันจนตัวถังเบี้ยว พวกนี้ควรดามทั้งคันครับ)
- หน้าที่ของค้ำช้อคฯ ก็คือช่วยเสริมความแข็งแรงของซุ้มช้อคฯ ซึ่งจะส่งผลหลายอย่างดังนี้
1 เลี้ยวแรงๆ แล้วซุ้มช้อคไม่ล้ม ไม่ฉีก (เกิดกับพวกรถเก่าๆ มากกว่า)
2 โดดเนิน ลอยปลิว แล้วกระแทกพิ้น รถจะดิ้นน้อยลง (พวกแรลลี่สมัยเก่าจะมีเหินเนินด้วย ทำยังกะจักรยาน)
3 เบรกแรงๆ บ่อยๆ แล้วซุ้มไม่ล้ม ไม่ฉีก (มักจะเกิดกับพวกรถเก่า แต่ถ้าเล่นแรงจริงๆ เล่นบ่อยๆ ยังไงก็ฉีก ไม่นับพวกซุ้มอยู่ติดกับ Fire Wall อันนี้ฉีกยาก)

เป็นรถอะไรครับ ขอทราบวัตถุประสงค์ในการใช้งานหลักของรถด้วยครับ ผมจะได้ตอบตรงจุดที่คุณต้องการ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
« Reply #2 on: October 12, 2008, 04:05:08 am »
ขอบคุณครับพี่เปิ้ล   เอาไว้ขับธรรมดา ไม่ได้ลงสนามครับ

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #3 on: October 12, 2008, 06:13:45 am »
Go ahead do it.  Pick up the nice piece.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: October 13, 2008, 01:16:41 pm »
ขอบคุณครับพี่เปิ้ล   เอาไว้ขับธรรมดา ไม่ได้ลงสนามครับ

ตามใจชอบได้เลยครับ รถเก่าๆ จะเห็นผลชัดกว่ารถใหม่ๆ นิดหน่อย

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #5 on: October 16, 2008, 02:21:17 pm »

(ในความคิดผมว่าไม่น่าติด เพราะรถควรมีการบิดตัวนิดหน่อยน่าจะดี ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า)

ถ้าต้องการ Handling ต้องไม่มีคำว่า"บิดตัว" "ให้ตัว" หรือคำที่มีลักษณะใกล้เคียงนี้นะครับ จบ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

« Reply #6 on: October 17, 2008, 04:17:22 am »
ขอบคุณครับ

Offline KuroiGetsuga

• Amateur Racer
  • *
« Reply #7 on: October 19, 2008, 02:36:29 am »
แต่ว่าถ้ารถแบบ AE86  celica TA22
ต้องใส่ไม้ครับถ้าจะเอาไปดริ๊ฟลงเขา
หรือต้องเสริมทั้งคัน ;D ;D ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #8 on: October 24, 2008, 08:42:03 am »
แต่ว่าถ้ารถแบบ AE86  celica TA22
ต้องใส่ไม้ครับถ้าจะเอาไปดริ๊ฟลงเขา
หรือต้องเสริมทั้งคัน ;D ;D ;D

ถ้าทำ Rollcage ทั้งคันได้ก้อดีครับ เพราะรถดังกล่าวออกแบบมาให้ใช้วิ่ง"จ่ายกับข้าว" แต่เราเอามาซนเพื่อจะเล่นดริ๊ฟ ก้อต้องทำให้มันดีกว่าเดิม ชัวร์ ;D ;D ;D ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!