Author Topic: รบกวนถามเรื่องน้ำมัน กับน้ำมันเครื่องครับ  (Read 2454 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
1. ถ้ามีน้ำมัน เบนซิน95 เบนซิน91  แก๊สโซฮอลล์95 (ตัวแปรทุกตัวคงที่ ) เติมในรถ อยากทราบว่าน้ำมัน 1 ถังของแต่ละชนิด  ชนิดไหนวิ่งได้ระยะทางมากที่สุดครับ

2. ขอรบกวนถามเรื่องน้ำมันเครื่องสังเคราะห์หน่อยครับ  โดยส่วนตัวใช้ โมบิล 1 อยู่ครับ ไม่ทราบว่าพวกพี่ๆ ใช้ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ (รถวิ่งไม่ถึง 3 หมื่นโลครับ)

ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมตอบตามความคิดตัวเอง ไม่มีหลักวิชาการใดๆ อ้างอิง

น้ำมันทุกแบบหากถูกต้องกับเครื่องยนต์แล้ว ผมว่ามันพอๆ กันครับ เพราะหากมีเชื้อเพลิงใดวิเศษ สามารถทำระยะทางได้มากกว่าแบบอื่น บริษัทรถต่างคงต้องทำเครื่องเฉพาะเจาะจงน้ำมันชนิดนั้นแบบเดียวเป็นแน่

ผมใช้น้ำมันเครื่องตามอิสระครับ แล้วแต่ว่าจะได้ยี่ห้ออะไรมา เพราะมาทีเป็นลัง ทะยอยใช้ไปเรื่อยๆ ที่ผ่านมาใช้หลายยี่ห้อ ผมว่าพอๆ กันหมด รู้สึกว่าลื่นหลังเปลี่ยนใหม่ๆ ทุกครั้ง เช่น Valvoline / Wynns / Petronas / ทั้งหมดเป็นแบบ Fully Syn ครับ เปลี่ยนทุกๆ 1.5 -  1.8 หมื่นโล
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
ขอบคุณครับพี่เปิ้ล