Author Topic: เอ้าาา New Jazz 08 งานเข้าแล้วพี่น้อง  (Read 5969 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
 =-= New Jazz (((ป้ายแดง))) ของผม เกียร์มีปัญหา รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ 
น้อง New Jazz ของผมชื่อน้องปุกปุย (น่ารักไหม) แต่น้องปุกปุยของผมอาการไม่ค่อยดีครับ ทำให้ผมไม่สบายใจอย่างมาก ก็เลยอยากเล่าสู่กันฟัง ตามนี้เลยครับ

ก่อนอื่นขอเท้าความก่อน คือว่า รถคันเก่ามันต้องซ่อมบ่อยเหลือเกิน ก็เลยอยากซื้อรถใหม่ ให้มันหายเซ็ง โดยเข้าไปดูรถหลายยี่ห้อ หลายรุ่น และหลายๆ ศูนย์ครับ เพื่อประกอบการพิจารณา ในที่สุดผมก็ได้ตัดสินใจเลือก New Jazz รุ่น V AT AS เพราะมันน่ารัก ถูกใจ แถมใช้งานได้สารพัดประโยชน์ แม้ว่าจะมีเสียงทักท้วงจากผู้ถือหุ้น (พ่อกับแม่ของผมเอง) ว่ารถของน้องก็ Jazz ยังจะซื้อเหมือนกันอีกเหรอ แต่ผมก็ยืนยันจะเอา New Jazz เหมือนเดิมครับ เพราะเน้นประโยชน์ใช้สอย แถมยังได้ส่วนลดดอกเบี้ย Royalty อีกด้วย

ในวันที่ 8 กันยายน 2551 ได้ไปรับน้องปุกปุยจากศูนย์ (จองแค่อาทิยต์กว่าๆ ได้รับรถเร็วมาก ศูนย์บอกว่ามีรถสั่งมาไว้แล้ว เนื่องจากเป็นศูนย์ใหญ่ น่าเชื่อถือ เซลล์พูดจาไพเราะ มารยาทดี แม้ว่าจะเคยได้ยินเพื่อนๆ บ่นว่าจองรถเป็นเดือนกว่าจะได้รับรถ แต่ก็ไม่ได้ตั้งข้อสงสัยอะไรมากนัก) ตอนไปรับรถ ผมได้ตรวจสอบทุกเส้นสายลายรถ อุปกรณ์ของแถม ไมล์ขึ้นมานิดเดียว OK และอื่นๆ อีกเท่าที่ค้นหาข้อมูลได้จาก Internet แต่วันนั้นไม่ได้ทดลองขับ เดี๋ยวศูนย์จะหาว่าเรื่องมาก แล้วก็ไปจ่ายเงิน ลงนามในเอกสารต่างๆ แล้วก็รับรถขับออกมาจากศูนย์

ปล. อย่าเพิ่งมองว่าผมเป็นคนชั้นสองของ pantip นะครับ เพราะผมเดือดร้อนจริงๆ สงสารผมด้วยนะครับ

จากคุณ : Tashiro - [ 27 ก.ย. 51 15:54:30 A:10.9.40.74 X:58.97.32.126 TicketID:188581 ]

ต่อเลยนะครับ

หลังจากขับออกมาจากศูนย์ได้สักพัก ก็ได้ยินเสียงดังวี๊ดๆๆๆๆๆๆๆ ตอนถอนคันเร่งช่วงความเร็วประมาณ 60-80 ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงเครื่องยนต์ปกติ (ในใจคิดว่ามันเป็นรถใหม่) แล้วผมก็มีธุระต่อด้วย ก็เลยไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก (รถใหม่ป้ายแดงจะมีปัญหาได้ยังไง กำลังเห่อด้วยครับ)

หลังจากนั้นชักเอะใจ พอดีที่ Office ผม มีเพื่อนๆ พี่ๆ ออก New Jazz กันหลายคน ผมก็ได้ไล่ถามทุกคนว่ามีอาการเหมือนกันหรือป่าว ปรากฎว่า ทุกคนบอกว่าไม่เห็นมีเสียงอะไรเลย แถมเน้นว่าเสียงเงียบมาก ทีนี้ผมก็เลยค่อนข้างเครียดครับ นอกจากนั้น ผมยังเจอปัญหาไฟตกอีก เลยพาลทำให้เครียดเข้าไปใหญ่ (งานเข้าแล้วตรู อย่างนี้ต้องมีเคลียร์ครับ)

ในวันที่ 16 กันยายน 2551 หลังจากโทรนัดเซลล์เรียบร้อยแล้ว ผมจึงขอลางานเจ้านายเพื่อพาน้องปุกปุยเข้าไปเช็คที่ศูนย์ โดยแจ้งปัญหาที่พบเรื่องเสียงของเครื่องดังผิดปกติ กับเรื่องไฟตก ให้เจ้าหน้าที่ของศูนย์ทราบ ซึ่งในวันนั้นเจ้าหน้าที่ศูนย์ได้ตรวจสอบปัญหาไฟตกเพียงอย่างเดียว และแจ้งว่ามันเป็นอาการปกติของ New Jazz (เห็นเค้าบอกว่าเป็นทุกคัน) ตอนนี้เค้าได้แจ้งเรื่องไปยังสำนักงานใหญ่แล้ว แต่ยังไม่สามารถแก้ปัญหาไฟตกในตอนนี้ได้ เค้าบอกว่าให้รอไปก่อน และเจ้าหน้าที่ก็ได้นัดให้ผมนำน้องปุกปุยกลับเข้ามาเช็คปัญหาเครื่องยนต์ในวันที่ 18 กันยายน 2551

PS. ตอนนี้เริ่มตกใจเล็กน้อย เพราะเพิ่งจะขายรถ Honda คันเก่าไป เพราะเบื่อปัญหาเรื่องซ่อมบ่อย เลยตัดสินใจซื้อรถป้ายแดง หวังว่าจะตัดปัญหากวนใจ แต่มันไม่เป็นอย่างที่คิดครับ ใครจะคิดว่ามันจะซวยได้ขนาดนี้

จากคุณ : Tashiro - [ 27 ก.ย. 51 15:58:30 A:10.9.40.74 X:58.97.32.126 TicketID:188581 ]

ในวันที่ 18 กันยายน 2551 ผมจึงขอลางานเจ้านายไปอีกรอบ ไปตั้งแต่เช้าเลยครับ เจ้าหน้าที่ของศูนย์ก็ดำเนินการตรวจภายในให้น้องปุกปุย และออกไปทดลองขับหลายรอบ รวมทั้งใช้คอมพิวเตอร์ตรวจเช็คด้วย ปรากฎว่าเสียงเครื่องที่ดังผิดปกติดังกล่าว เป็นเสียงเกียร์หอนครับ เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์ก็เลยบอกว่าจะให้เจ้าหน้าที่จาก Honda เข้ามาตรวจสอบยืนยันปัญหาเกียร์หอน และจะทำเรื่องเสนอขอเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้ (วันนี้ไม่ได้กินข้าวมาด้วย ผมเลยต้องกินไข่ต้มที่ศูนย์มีไว้ให้บริการไปหลายฟองเลยครับ)

หลังจากนัดแนะวันกับเจ้าหน้าที่ศูนย์เรียบร้อย ในวันที่ 23 กันยายน 2551 จึงได้พาน้องปุกปุยไปที่ศูนย์อีกครั้งเพื่อพบกับเจ้าหน้าที่เทคนิค Honda เพื่อตรวจสอบและยืนยันปัญหา (แน่นอนครับ ในวันนี้ผมก็ขอลางานอีก 1 วัน) หลังจากเจ้าหน้าที่เทคนิค Honda ตรวจสอบเสร็จแล้ว ก็ได้แจ้งให้ผมทราบว่ารถของผมเกียร์หอนจริง ๆ และบอกว่าทางฮอนด้ายินดีเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้ แต่ต้องรอทำเรื่องขออนุมัติเปลี่ยนเกียร์ใหม่ประมาณ 2-3 วัน

มาถึงตอนนี้ใจแป้วเลยครับ เพราะ Honda คันที่แล้วก็มีปัญหาเรื่องเกียร์ ต้องเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ น้องปุกปุยที่พึ่งออกจากศูนย์ได้อาทิตย์กว่าๆ ยังต้องเปลี่ยนเกียร์อีกเหรอเนี่ย ได้ยินแล้วอยากเป็นลมครับ ต้องดมยาดมหลายฟอดเลยล่ะ ใครจะไปรู้ว่าผมจะโชคร้ายขนาดนี้ครับ แต่ทำไงได้ครับ ในเมื่อไม่มีทางเลือก ผมก็จำเป็นต้องให้เค้าเปลี่ยนเกียร์ให้อ่ะครับ เพราะผมก็เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยของผมเหมือนกัน

แต่ก่อนเปลี่ยนผมก็ได้สอบถามเพื่อความมั่นใจว่าหลังจากการเปลี่ยนแล้ว น้องปุกปุยของผมจะหายเป็นปกติ ไม่หอนเหมือนเดิม และสามารถใช้งานได้ดีเหมือนกับรถป้ายแดงคันอื่นๆ เจ้าหน้าที่เค้าก็รับรองว่าเปลี่ยนแล้วเป็นปกติแน่นอน เพราะเป็นเกียร์ใหม่ที่นำเข้ามาจากญี่ปุ่น (เค้าบอกว่าเกียร์และเครื่องของ New Jazz ต้องนำเข้ามาจากญี่ปุ่น และนำมาประกอบในไทย) ได้ยินตามนี้ ผมก็เลย OK เป็นไงเป็นกัน หวังว่าเปลี่ยนแล้วอาการหอนของน้องปุกปุยคงจะหมดไป

จากคุณ : Tashiro - [ 27 ก.ย. 51 16:01:54 A:10.9.40.74 X:58.97.32.126 TicketID:188581 ]

ในวันรุ่งขึ้นผมก็ได้รับโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ศูนย์ บอกว่าเกียร์ใหม่มาถึงแล้วให้นำน้องปุกปุยเข้ามาเปลี่ยนเกียร์ได้เลย จึงได้นัดวันเวลากับเจ้าหน้าที่ศูนย์ว่าจะนำน้องปุกปุยเข้าไปเปลี่ยนเกียร์ในวันรุ่งขึ้น (25 กันยายน 2551) ตอน 8 โมงเช้า ผมจึงต้องลางานเจ้านายอีก 1 วัน ไปตั้งแต่เช้าอีกเช่นเคยครับ พอไปถึงเจ้าหน้าที่บอกว่าเกียร์ยังไม่มาส่งซะงั้น (แอบเซ็งเล็กน้อย ไหนยืนยันเป็นดิบดีว่าเกียร์มาแล้ว) เอาเข้าจริงเกียร์มาถึงศูนย์ตอนเกือบ 11 โมง หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ของศูนย์ก็ดำเนินการเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้ และเปลี่ยนเสร็จตอนประมาณ 5 โมงเย็น

เจ้าหน้าที่ได้เรียกให้ผมออกไปขับทดสอบร่วมกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ ปรากฎว่าเสียงผิดปกติยังไม่หายครับ แถมลากยาวกว่าเดิม แต่เนื่องจากมันเวลาเย็นแล้ว เจ้าหน้าที่ศูนย์ก็เลยให้ขับน้องปุกปุยกลับมาก่อน และจะแจ้งให้เจ้าหน้าที่ เทคนิค Honda เข้ามารับทราบปัญหาอีกครั้ง

เอาแล้วครับ งานเข้าของจริง ไหนบอกว่าเปลี่ยนแล้วจะดี เปลี่ยนแล้วจะหาย กลับไม่หาย แถมเสียงลากยาวกว่าเดิมอีก คืนนั้นกลับมาที่ห้องเครียดจัดเลยครับ ถึงขั้นนอนไม่หลับ รถทั้งคันนะครับ ราคาก็ไม่ได้ถูกๆ ด้วย (สำหรับผมนะ)

วันที่ 26 กันยายน 2551 เจ้าหน้าที่ศูนย์โทรมาบอกตอนเช้าว่าให้เอาน้องปุกปุยไปให้เจ้าหน้าที่เทคนิค Honda ตรวจสอบอีกครั้งตอนประมาณ 10.30 น. ผมต้องลางานเจ้านายอีกแล้วครับ พอเจ้าหน้าที่เทคนิค Honda ตรวจสอบเสร็จ ก็เชิญผมเข้าไปในห้องประชุม เจ้าหน้าที่เทคนิค Honda ได้แจ้งว่าหลังจากเปลี่ยนเกียร์แล้วเสียงเกียร์หอนยังมีอยู่จริงๆ และลากยาวกว่าเดิม (ผมตอบในใจว่าอันนี้ผมรู้อยู่แล้วครับ เสียงมันดังจนผมจะเป็นโรคประสาทอยู่แล้วครับ) แถมยังบอกอีกว่าเสียงดังกล่าวเป็นเสียงปกติของรถรุ่นนี้ ซึ่งคันอื่นก็มีเหมือนกัน (แต่ทำไมตอนผมขับรถ Test Drive ของศูนย์มันไม่มีเสียงนี้หละครับ) โดยเจ้าหน้าที่แจ้งอีกว่าจะขออนุญาตเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้อีกรอบ

มาถึงตอนนี้ ถ้าผมไม่ได้บ้า หรือเมา ผมว่ารถใหม่ป้ายแดง เปลี่ยนเกียร์ 2 ลูก แล้วยังไม่แน่นอนว่าอาการผิดปกติจะหายหรือไม่ รถมันจะช้ำเกินไปหรือป่าวครับ ผมก็เลยยื่นคำขาด ขอแสดงเจตนาให้ Honda เปลี่ยนรถคนใหม่ให้ผม เจ้าหน้าที่ก็เลยบอกว่าต้องดำเนินการแจ้งไปยังบริษัท Honda ก่อน เร็วสุดประมาณอังคารหน้า (30 กันยายน 2551) ก็ต้องคอยดูกันต่อไปครับว่าบริษัท Honda จะแก้ไขปัญหาให้ลูกค้าที่ยึดมั่นในสินค้าของ Honda ตลอดมา อย่างไรบ้าง (รถคันเก่าก็ Honda รถน้องก็ Honda จะออกรถใหม่ก็ยังเลือก Honda แต่ถ้ารักมาก ถึงเวลาเกลียดก็ยิ่งเกลียดมากนะครับ เรื่องนี้ยังไม่จบง่ายๆ แน่นอน ขอให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ติดตามให้กำลังใจผมด้วยครับ)

ปล.1 ตอนนี้เลขไมล์ขึ้นไปพันกว่าๆ เกือบสองพัน ลองมาบอกว่าขับมาเยอะแล้วดิ จะได้ตอบไปว่า ก็ขับมาที่ศูนย์นี่แหละ ตั้งกี่รอบแล้ว แล้วยังขับทดลองอีกตั้งกี่รอบ แถมต้องเสียเวลาอีกตั้งกี่วัน

ปล. 2 เพื่อนๆ คนไหนมีข้อแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ผมเครียดมาก ตอนแรกผมวางแผนว่าวันที่ 27-28 กันยายน 2551 จะกลับบ้านที่ต่างจังหวัดเพื่อนำน้องปุกปุยไปให้พ่อแม่ดูตัวครับ แต่คงไปไม่ได้แล้ว เพราะผมไม่กล้าขับรถทางไกลอ่ะครับ กลัวว่าจะเป็นอันตราย และผมเองก็ไม่อยากให้พ่อกับแม่รู้ปัญหานี้ด้วย กลัวท่านจะไม่สบายใจครับ

จากคุณ : Tashiro - [ 27 ก.ย. 51 16:07:01 A:10.9.40.74 X:58.97.32.126 TicketID:188581 ]

Source - http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7039117/V7039117.html
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride