Author Topic: เครื่องสดุด  (Read 4249 times)

Offline giantstepn

• Amateur Racer
  • *
เครื่องสดุด
« on: September 10, 2008, 01:10:02 pm »
รถผมคือ e-carคับ

ผมเอารถไปติดแก๊ซlpgมา

เครื่องสดุดมากเวลารอบตำกว่า2000

พอเอาไปให้ที่ร้านที่เค้าติดแก๊ซให้เค้าก็จูนแก๊ซให้แต่ผมบองหั้ยปรับองศาการจุดระเบิดพี่เค้าบอกไม่เกี่ยวทั้งๆที่น้ำทันออกเทน91กับแก๊ซออกเทน105ทำมัยเค้าไม่ปรับั้ยอ่ะ

ปัจจุบันรถยังสดุดอยู่

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: เครื่องสดุด
« Reply #1 on: September 11, 2008, 12:31:32 pm »
วิ่งน้ำมันแล้วสะดุดด้วยไหม

ถ้าวิ่งน้ำมันสะดุดด้วย ก็คือเป็นที่ระบบไฟ

แต่ถ้าวิ่งน้ำมันแล้วเนียนดี ก็คือเป็นที่ระบบแก๊สครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #2 on: September 11, 2008, 07:10:00 pm »
วิ่งนำมันบ้างที่ก็เป็นครับแต่น้อยเป็นเวลาขึ้นเนินชันๆ

แล้วต้องก็ยังไงจึงจะหาย

เกียวกับวาวป่าวครับ

เพราะตอนนี้รถกินนำมันเครื่องมากเลย

ขอบคุนพี่ๆๆมากคับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: September 12, 2008, 03:34:55 pm »
โอ มีอีกอาการแถมมาด้วย คือกินน้ำมันเครื่อง

เริ่มจากเช็ครั่วครับ ดูว่ามีรอยหยดลงพื้นบ้างไหม ลองดูในห้องเครื่องด้วย เพราะว่ามันรั่วซึมออกได้หลายทาง เช่น ปะเก็นเสื้อเครื่อง ปะเก็นฝาวาล์ว (อันนี้มักไม่ค่อยรั่วนักหรอก) ซีลท้ายเครื่อง ซีลหน้าเครื่อง (ข้อเหวี่ยง) เรียกว่าดูมันทุกจุด หากเจอจุดไหนชุ่มๆ น้ำมัน นั่นแหละ ใช่เลย

แต่ถ้าไม่เจอ ก็คือมันรั่วใน คือรั่วในตัวเครื่อง ซึ่งจะถูกดูดหายไปทางวาล์ว และ กระบอกสูบ
- มีอาการเครื่องหลวมด้วยไหม วัดกำลังอัดดูก็จะรู้ชัดเองว่าสูบไหนรั่วครับ

จากนั้นก็แก้ไปตามอาการ เริ่มจากเปลี่ยนแหวน (ทั้งชุด) และต้องเรียงปากแหวนให้ถูกต้องตามคุ่มือด้วย ไม่งั้นกำลังอัดก็จะเสียอีก เพราะแหวนเก็บแรงดันไม่อยู่
- หรือหากอาการหนักมาก อาจต้องคว้านตีปลอกสูบใหม่ เผลอๆ อาจต้องใช้ลูกสูบแบบ Oversize

เจอชุดนี้ เรื่องวิ่งสะดุดดูเป็นเรื่องเล็กไปเลย ฮ่าๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #4 on: September 13, 2008, 06:38:15 pm »
แว๊กๆๆๆ

มันหนักขนาดนั้นเชียวหรือ

มันมีคราบนำมันเต็มผาสูบเรยพี่ไม่รุ้มาจากไหน

Offline rawi

• *
« Reply #5 on: September 15, 2008, 11:25:31 am »
ติดแก๊สยี่ห้ออะไรมาครับ โทรมาคุยกันได้นะครับ 083-988-4130

« Reply #6 on: September 15, 2008, 12:44:01 pm »
^
หากโทรคุยแล้ว ได้ผลอย่างไรช่วยแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ

ด้วยความเป็นห่วง