Author Topic: ถ้ารู้อัตราส่วนการทดเฟืองแล้ว รัศมีของเฟืองมีผลอย่างไรครับ  (Read 3373 times)

Offline CROW

• Amateur Racer
  • *
ผมทำเกี่ยวกับรถไฟฟ้าอัตโนมัติครับ โดยใช้มอเตอร์ในการควบคุมล้อหน้ารถไฟฟ้า
ซึ่งผมไม่ทราบวิธีการคำนวณการทดเฟืองระหว่างมอเตอร์กับแกนเพลาของล้อรถครับ
ผมอยากทราบการคำนวณอัตราทด แรงบิดครับ และขนาดของเฟืองมีผลอย่างไร (แกนเพลาหมุนไปประมาน 1.25 รอบ ล้อจะหมุนไปซ้ายสุดหรือขวาสุดจากกึ่งกลาง)
แล้วถ้าเกิดเป็นเฟืองเปลี่ยนทิศยังคงใช้การคำนวณแบบเดิมได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ