Author Topic: รถมีระบบกี่แบบหรอครับ  (Read 3673 times)

Offline taylkapook

• Amateur Racer
  • *
เช่น FR FF FD อะไรแบบนี่อ่ะครับ แล้วความหมาย หมายถึงอะไรครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: รถมีระบบกี่แบบหรอครับ
« Reply #1 on: August 06, 2008, 01:35:52 pm »
เรียนตามตรงครับว่าเห็นชื่อกระทู้ตอนแรกแล้วไม่กล้าคลิกเลย

เพราะว่าผมต้องนั่งเรียบเรียงก่อนจะโพสตอบว่ารถมันมีกันกี่แบบหว่า คิดมาได้เป็นสิบๆ แบบเลย ฮ่าๆ แต่พอคลิกเจอเนื้อหาคำถามด้านในก็ค่อยยังชั่วหน่อย

FR - Front engine Rear wheel drive เครื่องวางหน้า ขับเคลื่อนล้อหลัง
FF - Front engine Front wheel drive เครื่องวางหน้า ขับเคลื่อนล้อหน้า

ส่วน FD นี้ผมเดาว่าเป็นชื่อย่อของรหัสรถ Mazda RX-7 FD3S ครับ วัยรุ่นเรียกกันแบบย่อๆ ว่า FD คือพวกเขาจะเข้าใจกันเองน่ะครับ แต่คุยกันแบบภาษาสากลแล้วควรเรียกชื่อเต็มมากกว่า โดยเฉพาะอย่างยิ่งตัวย่อพวกรหัสเครื่องยนต์ เช่น
- SR20DET วัยรุ่นเรียก SR
- SR20DE วัยรุ่นก็เรียก SR

อันนี้แถมให้ แต่คุณไม่ได้ถามมา
RR - Rear engine Rear wheel drive เครื่องวางหลัง ขับเคลื่อนล้อหลัง
MR - Mid engine Rear wheel drive เครื่องวางกลาง ขับเคลื่อนล้อหลัง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
« Reply #2 on: August 06, 2008, 01:55:10 pm »
แถมให้อีกครับ...
4WD - 4 Wheels Drive ขับเคลื่อน 4 ล้อ

;D

Offline TzOzOzN

• Amateur Racer
  • *
    • Car Design Project
« Reply #3 on: August 08, 2008, 11:04:58 am »
เพิ่ม  AWD (All Wheel Drive)  ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา  เช่น ใน แลนเซอร์ อีโวลูชั่น

อ่อ  ในรถสมัยใหม่  ยังมีพวกที่  วางเครื่องกลางลำด้านหน้า แถมขับเคลื่อนล้อหลังอีก

และผมคาดว่าในอนาคตก็คงมีรูปแบบใหม่ๆออกมาอีกอ่ะครับท่าน ;)