Author Topic: ...แอบอ่านมาสักพัก ขอรายงานตัวบ้างครับท่าน...  (Read 4121 times)

Offline TzOzOzN

• Amateur Racer
  • *
    • Car Design Project
สมัยก่อน เคยมีหนังสือ Racing club อยู่ 2 เล่มครับ
หลังจากนั้นก็ได้แวะเข้ามาในเวปบ้างช่วงแรกๆ
เมื่อหลายปีที่แล้ว ตอนใช้เนทเป็นเรื่องเป็นราวใหม่ๆ

และไม่รู้ทำไม  อยู่ๆ ก็ไม่ได้เข้ามาเวปนี้อีกหลายปี

จนเมื่อเร็วๆนี้ นั่งค้นๆข้อมูลอยู่ที่ทำงาน
แล้วบังเอิญให้แวะกลับมาที่นี่อีก
ได้อ่านเรื่องราว และข้อคิดต่างๆที่อยู่ในบอร์ด แล้วประทับใจ

เอ่.....หรือคนเรา เมื่อผ่านการเดินทางยาวๆ
มักจะต้องกลับมาจุดเริ่มต้น......แหะ แหะ ;D

ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

อ่อ  ผม "ตูน"  ทำงานเกี่ยวกับการออกแบบบอดี้พาร์ทรถยนต์ 
และออกแบบรถดัดแปลง รถเอนกประสงค์ต่างๆ
บ้านอยู่แถวรังสิต  คร้าบ
ชมผลงานทางด้านออกแบบ (ที่ไม่ใช่งานบริษัท) ได้ที่นี่คร้าบ

www.CarDesignProject.bloggang.com
กับ
http://www.coroflot.com/tzozozn 
ได้ครับท่าน

ยินดีที่ได้รู้จัก อีกครั้งครัาบ............. ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ยินดีต้อนรับครับผม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• G'Day Mate
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• *
สวัสดีครับ คุณ O'Pern คุณ  iamtul

อ่อ  ผมอายุ 29 น่าจะรุ่นเด็กกว่าอ่ะครับ ขอเรียกพี่นะคร้าบ.......

ตอนนี้ว่างๆก็นั่งอ่านกระทู้เก่าๆใน racing club ไปเรื่อยๆอยู่
ชอบสไตล์การตอบของพี่ทั้งสองมากๆเลยอ่ะครับ

นั่งอ่านไปก็เจออะไรเยอะแยะ
แต่ไม่มีเรื่องจะถามไรเลย
เพราะปกติตอนที่ผมอยู่ในกลุ่มเพื่อน ก็มักจะต้องตอบคำถามแบบนี้ตลอด
อ่อ  แต่ไม่ได้รายละเอียดแบบพี่หรอกนะครับ
อาศัยว่าเคยซ่อมรถ ใช้รถ มาหลายคัน เลยพอตอบได้

อืม....  พี่คิดยังไงกับกระแส retro car ตอนนี้อ่ะครับ
สำหรับบ้านเรามันจะอยู่ยั่งยืนไหม

ผมมองว่า หลายประเทศที่เค้าเล่นกัน
เค้ามักจะทำเองกันได้บ้าง
ต่างกับบ้านเราที่เพิ่งอู่ล้วนๆ

บางคนเจอช่างซ่อมรถเก่าโก่งราคาทั้งค่าฝีมือ ค่าอะไหล่
จนทำให้คนที่แค่ ชอบ  ไม่ได้ รัก รถพวกนี้  เลิกกันไปเยอะ

ส่วนตัวผมชอบรถพวกนี้เหมือนกัน
แต่มักจะชอบรถที่เคยมีที่บ้าน
หรือตอนเด็กๆเคยนั่ง หรือเคยเหลียวมองตอนเด็ก
ไม่จำเป็นต้องขึ้นทำเนียบอะไรก็ได้

......โห  บ่นยาวเหมือนกันแฮะเรา.....เหอ เหอ ;D

สวัสดีครับพี่ TzOzOzN

เสียใจด้วยที่ต้องบอกว่า..........ผมเด็กกว่าพี่คร้าบบบบบบ (นิดนึงก็ยังดี)

;D ;D ;D

เรื่องรถRetro เดี๋ยวว่างๆจะแว๊บมาคุยด้วยคนนะครับ ขอทำรายงานก่อนแป๊บนึง

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "

อ้อ เรื่อง รถRetro ตั้งประทู้ใหม่เลยครับ จะได้มีพี่ๆเพื่อนๆคนอื่นเข้ามาคุยกันด้วย เพราะเห็นหลายๆคนก็กำลังแอบซุ่ม (เมีย) ทำรถกันอยู่หลายProject

;D ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
วิธีดูเทรนด์ของการเล่นรถในไทยนะครับ ง่ายมากๆ (ผมตอบในฐานะของคนสร้างเทรนด์นะ)

เด็กบ้านเราไม่ชอบคิดอะไรมากครับ เห็นสื่อลงอะไรแปลกใหม่บ้างก็ตาลุกวาว คิดไปว่าไอ้นี่แหละใช่เลย ใช่สิ่งที่เราไขว่คว้าหารมานาน เราเกิดมาเพื่อสิ่งนี้

ส่วนสื่อบ้านเรา (ส่วนใหญ่) ก็ไม่คิดอะไรมากเช่นกันครับ บก (บรรณาธิการก๊อป) ท่านก็ก๊อปแหลกเลย วันๆ เอาแต่ดูหนังสือ Option บ้าง Carboy บ้าง เห็นอะไรพอจะหลอกเด็กเห่อให้ตาลุกวาวได้ก็ก๊อปมันมาลงหนังสือของเราซะ (ก๊อปของเขามาโดยมิได้รับอณุญาติ ผิดลิขสิทธิ์สิ่งพิพม์นะครับ)

ย้ำว่าหนังสือที่ดี และ บก ที่ดีก็มีนะครับ แต่มันน้อยเหลือเกินน เอาเป็นว่านับเล่มได้เลยละกัน

อืมม เห็นด้วยว่าเรื่อง Retro Car ให้คุยกระทู้ใหม่ครับ จะได้มีคนมาแจมเยอะๆ หน่อย

ปล Retro นี้อยู่ในสายเลือดผมเลยแหละ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

งั้นพี่เปิ้ลเปิดก่อนเลยพี่

;D ;D ;D

• *
อ่าวเหรอครับ คุณ iamtul 
อ่านกระทู้เก่าๆแล้วคิดว่าอายุมากกว่าอ่ะครับ  แหะ แหะ
อ่อ.....แอบซุ่ม ทำรถกันอยู่หลายคันเลยเหรอครับเนี่ย  อยากเห็นๆ อ่า...าา
รีบทำรายงานให้เสร็จเร็วๆนะครับท่าน......

โห......พี่ O'Pern 
พูดเรื่องวงการหนังสือ และความนิยม
แบบที่ทำให้ผมเข้าใจลึกซึ้งเลยอ่ะครับ
เห็นด้วยเลยครับที่วงการหนังสือบ้านเรา
ละเมิดลิขสิทธ ิ์เยอะเหลือเกิน

แต่เดี๋ยวนี้หนังสือ หัวไทย บางเล่ม ดีขึ้นนะครับพี่
เมื่อก่อนบางทีเอารูปและบทความมาจากหนังสือนอก
แล้วแปลกันดื้อๆ
แต่เดี๋ยวนี้ เวลาแนะนำรถใหม่  ก็ใช้รูปที่แจกนักข่าว ในเวป

เนื้อหาบทความที่เคยลอก
ก็หันมาทำเองมากขึ้น  มีการเก็บข้อมูลเองมากขึ้น

แต่กับหนังสืออีกประเภทนึง ที่เค้าเรียกกันว่า  หนังสือตกแต่งรถ โมดิฟายรถ
กลับแย่ลงๆ  ทำอะไรตามๆกัน  บางครั้งเสนอการโมดิฟายที่ทำงานสิ่งแวดล้อมโลก
หรือทำให้คนไปตาย ก็มี555

ยังไม่รวม เรื่องที่ "เห็นอะไรพอจะหลอกเด็กเห่อ ให้ตาลุกวาวได้ก็ก๊อปมันมาลงหนังสือของเราซะ"  อีกอ่ะครับ
(ขออณุญาตลอกมาลงเลย......ถูกใจมากๆคร้าบบ..บบบบ 555....)

อ่าว  จากเรื่อง RETRO CAR กลายมาเป็นเรื่องหนังสือรถซะละ.....เหอ เหอ

เปิดเลยพี่กระทู้ RETRO  CAR  ;D