Author Topic: ถามเรื่อง ค่า offset ของล้อ  (Read 3695 times)

Offline asimo

• Amateur Racer
  • *
ทำไม ค่า ออฟเซท ยิ่งน้อยมัน ยิ่งปริ้นอะครับ ในเมื่อ วัดจาก ความห่าง

เส้นแบ่งครึ่งถึงหน้าแปลนล้อ แต่ผมเข้าใจเป็นอย่างงี้อะครับ

ค่า ออฟเซท +มากมันก็น่าจะปริ้นหรือยื่นออกไปนอกซุ้มล้อ

ช่วยอธิบาย ให้หายงง หน่อยนะครับ   ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: ถามเรื่อง ค่า offset ของล้อ
« Reply #1 on: July 22, 2008, 01:08:48 pm »
ค่าของ offset ล้อมันมีเป็น + และ - หรือ offset 0 (ซึ่งทุกวันนี้ไม่น่าจะมีล้อใหม่ๆ ทำออกมาแล้วนะ) ไม่มีเรียกว่าปลิ้นครับ ต้องอธิบายไว้หน่อย เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน

หากวางล้อตั้งไว้ ยืนขึ้นแล้วก้มมองดูลงมาจากด้านบน หน้าตำแหน่งของหน้าแปลนยึดดุมล้ออยู่จุดกึ่งกลางคือ offset 0 ครับ
- ถ้าล้อกว้าง 7 นิ้ว offset 0 ด้านนอกของกระทะล้อก็ต้องโผล่ออกมา 3 นิ้วกว่า เอากระป๋องโค๊กวางได้สบายๆ

ถ้าตำแหน่งของหน้าแปลนล้ออยู่ใกล้กับขอบล้อด้านนอกห่างจากจุดกึ่งกลางมากเท่าไหร่ ค่า offset ก็จะยิ่งเป็น + มากขึ้นเท่านั้น รถบ้านขับหน้าขนาดสัก 1600 - 2000 cc มักมีค่า offset ประมาณ +38 - 40 กว่าๆ
- หากเป็น offset - หน้าแปลนก็จะยิ่งอยุ่ลึกเข้าไปด้านในอีก (ปัจจุบันไม่ค่อยเห็นแล้ว) ยิ่งห่างจากจุดกึ่งกลางมากเท่าไร ก็จะเป็นค่าลบมากขึ้นเท่านั้น สมัยหนุ่มๆ ยุคผมมีคนใส่ล้อ offset -40 กับยางสลิควิ่งกันเยอะแยะเลย

กระทะล้อมันไม่ขยับหรอกครับ ตัวที่เปลี่ยนตำแหน่งก็คือหน้าแปลนล้อนั่นเอง

ปล ถ้ามีภาพประกอบจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นนะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride