Author Topic: แคมชาร์ฟ 272 ลิฟ 10.3  (Read 7194 times)

Offline phanlob

• Amateur Racer
  • *
  • AE 111 4A & EG 6 3Door D15B+D16Y
แคมชาร์ฟ 272 ลิฟ 10.3
« on: July 20, 2008, 04:35:06 pm »
  แคมชาร์ฟ  272  ลิฟ 10.3

วัดกันส่วนไหนหรอคับ   วัดอย่างไรถึงรู้ว่าองศา  272 หรือ  264    เพราะหน้าตาเหมือนหยดน้ำ  ยิ่งเห็นของ  VTEC  ยิ่งแปลกคับผมเลยอยากทราบว่าวัดกันแบบใด   และระยะยกหรือลิฟต์  คือระยะที่ยกวาล์วใช่มั๊ยคับ   

ขอบคุณคับ
วิศวกำมะกรที่หลงไหลในเครื่องยนตร์

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re: แคมชาร์ฟ 272 ลิฟ 10.3
« Reply #1 on: July 20, 2008, 09:18:44 pm »
ระยะองศา หรือ Duration นั้น วัดตั้งแต่องศา"ของข้อเหวี่ยง"ในตำแหน่งที่วาล์วเริ่มเปิด จนถึงตำแหน่งองศาที่วาวล์นั้นปิด แต่โปรดระวัง มันมี 2 เลข คือเลข Actual duration กับบางแห่งเรียก Advertising Duration ซึ่งจะวัดจากตำแหน่งที่วาวล์นั้นเปิดไปแล้ว 0.050 นิ้ว รือประมาณมิลกว่าๆ จนถึงตำแหน่งที่วาล์วเหลือระยะที่เท่ากันก่อนวาล์วจะปิด ระวังให้ดีว่าเขียนไว้อย่างไร

ระยะยก หรือ Lift นั้นมีทั้งสองอย่างเหมือนกัน คือ Net Lift กับ Net Valve lift อย่างแรกคือระยะยกที่มีอยู่ในตัว camshaft ซึ่งวัดเอาได้จากตัวแคม อย่างที่สองคือบอกระยะการยกหรือเปิดของตัววาล์วเมื่อใส่แคมเข้าไปแล้ว ซึ่งอันนี้จะรวม Rocker Arm Ratio เข้าไปแล้วเช่น Honda  ถ้าแคมกดบนถ้วยอย่าง Toyota หรือ สบายรู สองระยะนี้ก้อจะเท่ากัน

VTEC ของ Honda นั้นมีแคม 2 profile อยู่บนแคมตัวเดียวกันโดยใช้กระเดื่อง 3 ตัวในการทำงานรอบต่ำและสูง จะเอารายละเอียดหาอ่านดูได้เยอะแยะนะจ๊ะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline phanlob

• *
  • AE 111 4A & EG 6 3Door D15B+D16Y
« Reply #2 on: July 20, 2008, 10:21:58 pm »
ขอบพระคุณคับ     สงสัยผมครงได้ศึกษา  หาความรู้จากพี่ๆอีกเยอะคับ   

พี่คับ   ระยะลิฟ  เข้าใจละคับ        ส่วนแคมป์  พอจะมีรูปบ้างมั๊ยคับพี่    แล้วเอาโปรแกรมเพนท์   วาดลูกศรให้ผมทีซิคับ   

ไอ้เจ้า  วัดที่วาล์วเปิด  คือไอ้แท่งแหลมๆเริ่มเขี่ยให้วาล์วเปิด   จนถึงวาล์วปิด   ผมมองไม่เห็นภาพถึงการวัดองศาเลยคับ   

ขอบพระคุณคับ

วิศวกำมะกรที่หลงไหลในเครื่องยนตร์

Offline tstcbbep

• *
« Reply #3 on: August 25, 2008, 11:14:37 pm »
รูปนี้ใช้ได้ป่าวครับ