Author Topic: new lancer ตัวปัจจุบัน  (Read 14006 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
new lancer ตัวปัจจุบัน
« on: April 21, 2008, 01:22:45 am »
สวัสดีครับ
    mitsu new lancer ไม่ดีหรือครับซื้อมาใว้ใช้งานในกรุงเทพ มีแต่คนบอกไม่ดี ผมว่ามันประหยัดดีออก (ผมอาจจะมองข้ามอะไรไปก็ได้)

รบกวนช่วยบอกข้อดีและข้อเสียด้วยครับและถ้าจะเปรียบเทียบกับรถค่ายอื่นๆ ซื้ออะไรดีครับ (ซื้อมาขับสัก 5 ปีแล้วขายอ่ะครับ งบประมาณ 750,000 บาท)

ขอบคุณครับ สำหรับทุกความคิดเห็นครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: new lancer ตัวปัจจุบัน
« Reply #1 on: April 21, 2008, 12:24:06 pm »
เรื่องรถตระกูล Mitsubishi นี้ต้องยกให้โปรตุลย์ครับ

ขับรถก็เก่ง เล่นกอล์ฟก็เทิร์นโปร ไปเรียนต่อก็ยังรุ่งอีก

คนนี้แหละครับ ผู้ควบคุมฝูงม้าทั้ง 280 ของ Evo X ได้อยู่หมัด !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

« Reply #2 on: April 21, 2008, 03:33:27 pm »
เค๊าไม่ใช่แฟนพันธ์แท้ แต่เป็นผู้ให้กำเนิด...

รอคำตอบข้างล่างเลยคับ
;D ;D ;D

V
V
V

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #3 on: April 21, 2008, 08:27:47 pm »
พี่น้องคร้าบบบบ พ่อผมไม่ใช่คนก่อตั้งมิตซูนะคร้าบบบบบ

:o :o :o

ขอแก้ข่าวหน่อยครับ กอล์ฟยังบ่ได้เทิร์นโปรครับ แต่ใกล้จะได้เอาไม้ไปเทิร์นเป็นตังแทนและ  ;D อีโวเคยขับแต่มันบ่ช่ายของผมเน้อ อาศัยมึนๆรถเพื่อนขับไปซื้อน้ำแข็ง  ;D

เอ้า เข้าเรื่อง ถ้าถามผม แลนเซอร์เป็นรถที่น้าเล่นทีเดียวในรถระดับเดียวกัน ผมชอบใช้คำว่าBest buyมากกว่าBest CarสำหรับLancerนะครับ ในราคารถเท่าๆกัน มันมักจะให้ของที่ค่อนข้างเยอะกว่า ส่วนใหญ่คนมักจะค่อนแคะมันเรื่องชาติตระกูลซะเยอะ เอาเป็นว่ามองเป็นเรื่องๆที่เค้าชอบว่ามันนะครับ
ข้อดี

ช่วงล่างไว้ใจได้ในรถระดับเดียวกันครับ เนื่องจากเป็นอิศระ4ล้อ เบรคเป็นดิสสี่ล้ออยู่แล้ว ไว้ใจได้มากมาย (ในความเห็นผมนะ) ตอนผมใช้อยู่(เค้าให้มา) ตอนนั้นก็ใช้ของSTD.ทุกชิ้นครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
เครื่อง ส่วนตัวผมว่ามันโบราณไปนิดไม่ค่อยมีลูกเล่นกับเค้าเท่าไหร่ พวกวาวล์กระดิก แคมกระดิกบ่มี ยกว้นตัวท็อป(มั๊ง)  ข้อดีคือง่าย ช่างบ้านไหนเมืองไหนก็ซ่อมได้ อะไหล่เพียบบบบ
เกียร์ ในตัวที่เป็นCVT.ประหยัดและนุ่มดีครับ แต่ห้ามไปหวังเรื่องความแรงนะ ไม่ได้เรื่องเลย ส่วนตัวท็อป เกียรฉลาดดีทีเดียว เท่าที่ลองๆมา
ราคาถูก ราคาออกตัววันออกรถ ถูกกว่าชาวบ้านเค้าพอควร
ข้อเสีย
ราคาขายต่อ - มองความเป็นจริงกันหน่อยเถอะพี่น้อง ตอนซื้อ เค้าลดให้ท่านคันละเจ็ดแปดหมื่น ในขณะที่ยี่ห้อใหญ่ๆเค้าลดให้สองสามหมื่น พอขายต่อราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น แล้วมันผิดปกติหรือ  :-X

อะไหล่แพง- อึ้มมม อันนี้เท่าที่คลุกคลีกับศูนย์บริการมา จะว่าจริงก็จริงครับ จะว่าไม่จริงก็ไม่จริง เอาเป็นว่างี้ อะไหล่ทั่วๆไปที่ใช้ในชีวิตประจำวันมันเท่าๆกันแหละครับ แต่เนื่องจากรถตัวนี้มันขายน้อย(เมื่อเทียบกับกระบะ และยี่ห้อใหญ่ๆ) อะไหล่บางตัวยังต้องสั่งนอกอยู่ ถ้าถูกหวยเจอชิ้นที่ว่าก็สนุกสนานพอควร ซึ่งตอนนี้ไม่รู้เค้าแก้ยัง แต่เอาเป็นว่าช่วงสามปีแรกไม่น่าห่วงเพราะมีประกันอยู่แล้ว

ศูนย์บริการห่วย- เฮ้อออ ปัญหาโลกแตกครับ ขนาดศูนย์เก่าผม ตอนผมไม่อยู่นี่ก็ได้ข่าวว่าพอสมควร แต่อย่างที่ว่าครับ พูดอย่างเปิดอก สามปีแรกมีประกัน ก็เข้าศูนย์ครับ หลังจากนั้น ถ้าศูนย์ทำดีกับคุณคุณก็อยู่ต่อ ถ้าไม่ อย่างที่บอก เทคโนโลยี่มันโบราณครับใครก็ซ่อมเป็น ไม่จำเป็นต้องง้อ

สรุปโดยรวม Lancer เป็นรถที่น่าใช้นะครับ ถูก ทน ง่าย ใช้สบาย ถ้าไม่สนเรื่อคำต่อนแคะจากเพื่อนๆว่ามันโบราณ และยี่ห้อ

แต่......... อย่าเพื่งซื้อ คาดว่าสิ้นปีนี้ตัวใหม่มาค่อนข้างชัวร์ กำตังไว้ รอดูหน้าตัวใหม่ ชอบค่อยเอา ไม่ชอบก็มาช้อนตัวเก่าแบบราคาติดดินไปใช้

;) ;) ;)

เอาYoutube มาล่อให้ดูเล่นๆ  ;D ;D ;D

<a href="http://www.youtube.com/v/TNpQWk2Qm4s" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/TNpQWk2Qm4s</a>
« Last Edit: April 21, 2008, 08:29:29 pm by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline table

• Amateur Racer
  • *
« Reply #4 on: April 29, 2008, 01:25:37 pm »
เห็นด้วยกับพี่ iamtul

โดยเฉพาะเรื่องราคาขายต่อ
ตอนซื้อเค้าขายถูกกว่าเยอะ
ตอนขายจะขายเท่าเค้า เหรอ

น้องชายก็ใช้อยู่ ประหยัดสุด แต่อย่าหวังความแรง

ปลายปีนี้ถ้าตัวใหม่ราคาไม่แรง
อยากได้ใช้เองสักคันครับ
ดูรูปโฉม เร้าใจจัง

;D  ;D  ;D

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #5 on: April 29, 2008, 05:07:21 pm »
อย่าเรียกผมพี่เลยครับ เผลอๆจะน้องเอา

ยังไม่แก่เน้อออออ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport