Author Topic: EGR valve SR20DET ครับ จำเป็นมั๊ยครับ  (Read 4415 times)

RetroDrifter

• Guest
คือตัวนี้ ส่วนใหญ่เห็นเค้าถอดกันหมด ไม่ค่อยใส่กัน เท่าที่หารูปเครื่องที่วางแล้วใน google นะครับ
แต่ทีนี้ มันมี ลมไปคุมตัว โซลินอยด์ ของ EGR ด้วยสิครับ
ของSR ชื่อว่า EAI control valve ครับ
ถ้าเราไม่ต่อ ปลั๊ก ตัวsolenoid ได้รึเปล่าครับ  ตามรูปครับพี่

กำลัง ลังเล ว่าจะต่อรึไม่ต่อดี เพราะว่า ตัวกระปุก EAI    ท่อตัวล่าง ผมพอรู้ว่า มีลมไอเสียมาจาก exhaust pipe
แต่ ตัวบน นี่ ผมไม่รู้ว่า ต่อไปไหนอีกทีครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นนักแข่งรถอะไรกับเขา ผมแค่รักในการขับรถยนต์

ผมขอเสนอให้ทำมันแบบรถเดิมๆ ครับ คือต่อวนกลับไปใช้ใหม่ แต่ถ้าอะไหล่ชิ้นส่วนมันหายาก หรือแพงนัก ก็ปล่อยมันทิ้งไปเสีย ไม่น่าเป็นเรื่องผิดนัก
- เหมือนกับ Cat น่ะครับ ต่อไว้น่ะดี พ่นมลพิษน้อย แต่พอรถเก่าๆ แล้วก็พากันถอดทิ้งเพราะมันตัน แหม Cat ใหม่ ตัวละเป็นหมื่น หึหึ ใครจะมาใส่วะ อั้นแล้วไม่แรง แถมดันแพงอีก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

RetroDrifter

• Guest
โอ้ว อิอิ  :)

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
มีประสบการณ์เรื่องCatแสบๆมาเล่าให้ฟัง

รถผมE220CDI Van ใช้มาสามปีเกือบๆแสนกิโล

อยู่ดีๆก็วิ่งไม่ออก ไฟเครื่องโชว์ด้วย เลยเอาเข้าศูนย์

ศูนย์บอกแคทตัน ผมก็ถามว่าตัดทิ้งได้ไหม เค้าว่าถ้าตัด ไฟก็จะโชว์ตลอด

แต่มีของบิ้ว ราคาสองหมื่นบาทใส่ได้ ผมเลยตกลงเปลี่ยน

เปลี่ยนมา ไฟโชว์หายจริง แต่รถกำลังตก กินน้ำมัน และเหม็นควันจนแสบตาไปหมด

สรุป ปัจจุบันต้องยอมเบิกแคทใหม่ๆมาใส่ ก็วิ่งดีและประหยัดน้ำมันเหมือนเดิม

แต่ราคาแคทโหดสุดๆ ลูกละเจ็ดหมื่นกว่าบาท เฮ้อ........บ่นเฉยๆครับ อยากใช้รถแพงเองช่วยไม่ได้
คนไม่มีฐานะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
^ แคตฯของมันสามารถซื้อมอไซค์เจ๋งๆ ได้คันหนึ่งเลยนะนี่ อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride