Author Topic: แนะนำเรื่องรถทีครับ  (Read 4512 times)

Offline chang1211

• Amateur Racer
  • *
แนะนำเรื่องรถทีครับ
« on: January 19, 2008, 08:58:43 pm »
ก่อนอืน ผมเปนเด็กใหม่นะครับ  ฟากตัวด้วยนะครับ อ๋อแล้วก็ ถ้าผมทำผิดบอด ยังไง ผมขอ อภัยใว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เข้าเรื่องนะครับ

ตอนนี้ ผมอายุ 15 ต้องการที่จะเก็บ เงินใว้ ซื่อรถสะคัน แต่ไม่แน่ใจว่าจะซื่อรถ อะไรดีอ่ะครับ ในใจตอนแรกๆ อยากจะเล่นรถ
เก่าๆ ราคาประมาณ ไม่เกิน 1 แสน แต่งแต่ เครื่อง แต่คิดไปคิดมา อยากได้รถ ที่แต่งสวยๆ คันถูกๆ แต่ไม่รู้จะเอาคันใหนดีอ่ะครับ แต่ในใจอยาก ได้ RX-7( FC3S) มาก ก่า ไปเห็นในเว็ป one2car มาสวยมากๆ ราคา 2 ล้าน กว่าๆ แต่ คิดไปคิดมา คงไม่มีตังได้ซื่อแน่ๆ เลย อยากได้คำแนะนำ อ่ะครับ

ยังไงผมก็ ขอบคุณใว้ ณ ที นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. FC ราคา มือ 1เท่าไรเหรอครับ แล้ว FDมือ1 เท่าไรด้วยอ่ะครับ ขอบคุณครับ

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
Re: แนะนำเรื่องรถทีครับ
« Reply #1 on: January 20, 2008, 10:38:19 am »
ถ้าเป็นป๋มนะงั๊บ ใช้เงินของตัวเอง แล้วมีงบไม่เกิน 1 แสน
จะซื้อเป็น KE70 แบบ2ประตู มาทำ Retro Car ขับหล่อๆ งั๊บ... ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: January 21, 2008, 12:24:47 pm »
อายุยังน้อย แต่ช่วงนี้แหละที่จิตนาการมันช่างกว้างไกลเหลือเกิน

เก็บเงินเองมาเล่นรถยนต์นี้ถือว่าใจเด็ดมาก เพราะมันใช้เงินเยอะเหลือเกิน วางแผนให้ดี อย่าหลงทาง เพราะจะสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ ที่สำคัญคือ อย่าแต่งรถตามกัน

หาสไตล์ของรถที่คุณชอบก่อนครับ แต่ทำใจไว้เลยว่ามันไม่มีแบบถูกสตางค์เอาเสียเลย

เป็นกำลังใจให้ครับ

ถ้าเป็นผม

งบระดับนี้ ผมจะหา Toyota Celica ปี 77 (มั้ง) ที่เขาเรียกว่ารุ่น หน้าโหนกน่ะ เอามาบูรณะเล่นมันเดิมๆ นี่แหละ แค่นี่ก็จะหมดงบอยู่แล้ว  :)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
« Reply #3 on: January 23, 2008, 06:06:21 am »
แสนนึงเล่น japanese retro นี่กำลังได้เลยครับ

แต่กว่าจะเก็บรถให้เรียบร้อยสงสัยจะอีกหลาย

แต่ผมไปดูมาละครับ FC คันในเวป one2car

รวยอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องโง่ด้วย ถึงจะซื้อ

FC3S ราคา 2 ล้านบ้าจริงๆ ถึงจะเป็นตัวเปิดประทุนก็เถอะ

ราคานี้เล่น FD ได้เลย...

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #4 on: January 23, 2008, 08:54:21 am »
สนใจ"เล่นรถ"นั้นดีครับ แต่ต้องเรียนรู้ด้วยว่า เล่นยังไงไม่ให้จน ยิ่งถ้ายังเยาว์วัยด้วยต้องรู้ว่า เล่นยังไงไม่ให้โดนผู้ปกครองด่า เพราะมันจะนำไปสู่การตัดงบประมาณซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญในการพัฒนาความกระสันในการ"เล่นรถ"

งบประมาณเริ่มต้นที่แสนนึงนั้นดี ดีมากๆ สมัยผมเริ่มที่หมื่นนึงเลยต้องเริ่มจากรถที่มันวิ่งไม่ได้แต่เข็นได้ เสียไปอีกนิดหน่อยก้อเริ่มวิ่งได้ เสียตังค์ไปอีกเยอะและเสียเวลาไปอีกอักโขกว่าจะสวยและซิ่งได้ เพราะฉะนั้นอย่าคิดเฉพาะแค่ราคารถอย่างเดียว ต้องคิดถึงราคาค่าซ่อมบำรุง เพราะรถเก่าระดับนี้ต้องมีการซ่อมบำรุงแน่นอน ค่าซ่อมบำรุงนั้นนอกจากจะค่าอะไหล่แล้วยังมีค่าแรงด้วย อย่าลืม แล้วไหนจะค่าวิ่งไปมาหาอะไหล่ ค่าเดินทางไปอู่ กลับบ้าน เล็กๆน้อยๆเหล่านี้จะพอกพูนเป็นเยอะแยะและบานปลายได้

ถ้ามีอู่ที่รู้จักกัน สามารถช่วยซ่อมรถให้เราได้ ไม่ต้องรอคิว ในราคาที่"คุยกันได้" จะสบายขึ้น ถ้าไม่รู้จักกันเลยระวังจะโดนฟันหัวแบะหรือเลี้ยงไข้จนงอมแงม ถ้าทำเองได้จะดีมากแต่มีที่ทำในบ้านที่บุพการีจะไม่ด่าเอารึปล่าว รึว่ามีที่ทางนอกบ้านที่ทำเองได้ ถ้าจะทำเอง มีเครื่องมือเครื่องไม้พอจะทำหรือไม่ ถ้าต้องซื้อเครื่องมือใหม่หมดมันจะเหลือตังค์ทำรถน้อยลงนะ ระวังอย่าใช้เครื่องมือผิดที่ผิดทางผิดวัตถุประสงค์ เช่น ใช้คีมล๊อคคลายน๊อต เพราะเราจะเสียเวลามานั่งซ่อมอีกรอบ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #5 on: January 23, 2008, 06:52:13 pm »
สนใจเรื่องรถตั้งแต่อายุยังน้อย ดีแล้วล่ะครับ อย่างที่พี่Mokanว่าแหละครับ ถ้าเริ่มอย่างฉลาด เก็บตังไป หาความรู้ไป หัดทำไป มันก็เก่ง+รู้เร็วกว่าคนอื่นเค้า แต่ถ้าไม่ศึกษาไรเลย ตามๆเค้าไปอันนี้มีแต่ลบครับ

ตังซื้อรถค่อยๆเก็บ ค่อยๆศึกษาไป เชื่อเถอะครับว่าเอาเข้าจริง มันอาจไม่ใช่คันที่เราฝันไว้ก็ได้

ตัวผมเอง เริ่มสนใจรถ ศึกษามาตั้งแต่ประถม อ่านหนังสือ คุยกับคนอื่นๆมาเรื่อยๆ กว่าจะซื้อรถได้ก็ทำงานนู่นแนะครับ แถมยังเป็นรถหลักหมื่นด้วยค่อนๆทำค่อยๆศึกษาไปเรื่ยๆ สุดท้าย ขายเอาตังมาเรียนต่อหมดและ  ;D

ตังเก็บไว้ไม่เสียหายหรอกครับ เชื่อเถอะว่ามันมีเรื่องให้เสียตังแน่ๆ ในอนาคต

;) ;) ;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline table

• Amateur Racer
  • *
« Reply #6 on: January 25, 2008, 02:01:16 pm »
จริงๆ เงินแสนนึง กับการกันเงินมาแต่งส่วนที่อยากได้
ค่อนข้างยากมากครับ
ส่วนที่เหลือค่อยนำไปซื้อรถ กับการซื้อรถเก่าสภาพแบบ "ซาก"
ที่ต้องเริ่มจากการเข็น เสียเงินเพิ่มจึงจะเริ่มวิ่งได้
ที่พี่ "Mokan" แนะนำ หรือพี่คนอื่นๆ สอน (จากประสบการณ์ตรงๆ)

อยากให้ขอรถทางบ้านนั่นแหละมาแต่ง
เริ่มจากส่วนที่ใช้งบประมาณน้อยๆ ก่อน เป็นขั้นเป็นตอน
โดยซื้อของมาทำเองก่อน เช่น
1. เปลี่ยนหลอดไฟสีๆ หรือติดตรอบโครเมี่ยมจุดต่างๆ
2. ครอบคาลิปเปอร์ ถอดพ่นสีเอง ล้าง ปรับ เบรคเอง
3. ติดสติกเกอร์ หรือคิ้ว ครอบขอบหน้าต่าง
4. โหลดเตี้ย ยกสูง เน้นช่วงล่างให้หนืด ปึ๊ก
5. แต่งปลายท่อ หม้อพัก เฮดเดอร์

พอเราเริ่มมั่นใจแล้ว ค่อยตัดสินใจดูอีกที
ว่าเราชอบสไตท์ไหน งบเท่าไหร่ หรือจะยกเครื่อง ติดเทอร์โบ
ทำสีรถ ติดสปอยเล่อร์ ก้อค่อยว่ากัน

เพราะรถที่มีเงินเปลี่ยนเครื่อง หวังให้แรงๆ
บ่อยครั้งที่ไม่เป็นตามหวัง ต้องปรับ ต้องเปลี่ยน ต้องเพิ่ม
ส่วนประกอบอื่นๆ อีกหลายเงินจริงๆ
ซดน้ำมันเป็นน้ำเปล่าเลย
หากช่วงล่างไม่ดีอีก เกิดอุบัติเหตุง่ายขึ้นอีก
และที่สำคัญคุณจะวางแผนการเงินของคุณไม่ได้

เคยได้ยินสุภาษิตนี้ไหม๊
"รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่บ้าน"

ใจเย็นๆ ครับ

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #7 on: January 26, 2008, 08:56:17 pm »
ขออีกหน่อย ชอบรถ รักรถก็ไม่จำเป็นต้องมีรถก็ได้ครับ

ศึกษา ทำความเข้าใจ แสวงหาความรู้สำคัญกว่า เพราะจะได้รู้ว่า ที่เรา(กำลังจะทำ หรือทำไปแล้ว) มันของที่ควรทำ หรือของหลอกเด็ก เงินมีเท่ากัน  ฉลาดกว่าเค้าก็ไปเร็วกว่าคนอื่นเค้าหน่อย

แต่ก็เข้าใจครับ พอเริ่มมีรถมันก็จะคันเป็น ทำ มะ ดาาาาาา

;D ;D ;D

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport