Author Topic: ถาม/การนำรถมือสองเข้าในประเทศ  (Read 5035 times)

kitikamdhorn

• Guest
อยากทราบเฉย ๆ ครับ

สามารถจะสั่งซื้อรถมือสองจากต่างประเทศ แล้วนำเข้ามาได้มั้ยครับ
เพราะเห็นบางคนก็บอกได้ บางคนก็บอกว่ารัฐห้าม
ถ้าได้ เค้าคิดภาษียังไงกันครับ

แล้วถ้าอยู่ที่ต่างประเทศแล้วจะนำรถกลับมาด้วย มีกำหนดมั้ยครับ? ว่าต้องใช้รถอยู่ที่นู่นเกินกี่ปี หรืออย่างอื่น

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
โปรโมชั่นสำหรับ มือใหม่กระทู้แรกครับ

http://www.racing-club.net/board/index.php?topic=7799.0

หลังจากนี้กรุณาลองหาๆเอาดูในบอร์ดก่อนนะครับ แล้วถ้าสงสัยเพิ่มเติมหรือไม่มีจะโพสถามก็ได้ครับ

ยินดีต้อนรับครับผม

;) ;) ;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• Guest
ที่จริงผมไม่ได้เข้ามาในเวปนี้เป็นปีแล้วครับ
พอจะเข้ามอีกทีใส่user name กับ pass เก่าเข้าไปแล้วแจ้งว่าผิด (ผมแน่ใจว่าถูกแล้วนะ)
ก็เลยสมัครใหม่...ฮา

ขอบคุณมากครับสำหรับลิงค์

แล้วถ้าอยู่ไทยสั่ง(สั่งต่างประเทศ)จากไทยเลยล่ะครับ
ได้ป่าว เพราะเห็นบางคนบอกว่าม่ายได้ อย่างที่ว่าไปตอนต้นอ่ะครับ

Offline iamtul

• G'Day Mate
เท่าที่ทราบมานะครับ ในทางทฤษฎีไม่น่าจะได้ แต่ในทางปฏิบัติ(เท่าที่เคยได้ยินมานะ) อะไรก็เกิดขึ้นได้ ในประเทศเรา

;)

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มีเงินซะอย่าง จะเอาอะไร อย่างไรก็ย่อมได้ อยู่ที่ว่ายอมจ่ายขนาดไหน
- ที่ว่าได้ซะอย่างนี่น่ะคือตัวรถเฉยๆ นะ จะให้มันถูกต้องก็ต้องมีเรื่องของทะเบียนตามมาด้วย ซึ่งก็ไม่ถือว่ายาก แต่มันใช้เงินเยอะหน่อยเท่านั้นเอง

คิดดูแล้ว หากเป็นเจ้าของเงินเอง เป็นคนหาเงินใช้เอง บอกได้เลยครับว่าไม่คุ้ม แต่ถ้ามีสปอนเซอร์ เอามาทำรถแข่งก็ว่าไปอย่าง

สมัครสมาชิกแล้วไม่ได้เข้าเวปสามเดือน เวปตัดอัตโนมัติเลยครับผม ขออภัยในความไม่สะดวกด้วย สมัครใหม่ก็ใช้ได้ต่อแล้วครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Guest
รับทราบ และ ขอบคุณครับ

Offline Eak154

• Amateur Racer
  • *
ขอถามต่ออีกหน่อยครับ ตอนนี้อยู่ NZมี MR-S 2000 เครื่อง 1800cc อยู่ อยากทราบว่า ภาษีคิดจากอะไรครับ ราคาที่เราซื้อ หรือ ราคาเปิดตัวรถที่ญี่ปุ่น หรือ ราคาอะไรครับ และ รถมือสองจะมีการลดภาษีตามระยะเวลาปีที่ใช้ อยากถามว่า ราคาลดภาษีลดจาก ภาษีรวมทั้งหมด หรือ เฉพาะราคารถครับ ขอบคุณมากครับ

8) 8)
เอก

Offline farcry

• Amateur Racer
  • *
  • สิบจัตวา โดโรโระ
การนำรถเข้ามาในราชอาณาจักร กรณีที่เป้นเจ้าของเองนะครับ

จะคิดอัตตราภาษี จากจำนวนปีที่ซื้อครับ

เช่นคุณไปอยู่ต่างประเทศมาก 8 ปี แล้วซื้อรถเลย

พอจะกลับเมืองไทยก็จะคิดอัตราภาษี จากราคาที่ซื้อ ณ เวลานั้น คำนวนกับ ปีที่ซื้อ

เช่น ตั้งแต่ 8ปี ถึง 10 ปี อัตราภาษีจะอยู่ที่ประมาณ 40-45% (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

แต่จะต้องมีหลักฐานมาแสดงไๆด้แก่สำเนาทะเบียนบ้าน ที่อยู่อาศัยในต่างประเทศ(ไม่มีทะเบียนบ้านซื้อไม่ได้อยู่แล้วใช่มั้ยครับ)

ใบกำกับภาษี ที่ซื้อ (คิดว่าต้องมีกันอยู่แล้ว ถ้าไม่มีติดต่อบริษัทประกันที่ต่างประเทศ เพื่อขอใบประเมิณราคา)

อย่างไอ่เจ้า AE 86 ที่ผมกำลังอยากได้ ตอนนี้กะลังหาวิธีเอาเข้ามาอยู่ ปัญหาคือ ระยะเวลาครอบครองรถนั่นแหล่ะครับ

เพราะจะคิดภาษีจากระยะเวลาการครอบครองรถ

กรณีที่ ไปอยู่มา 2 ปี แล้วกลับมาเมืองไทยซัก 5 ปีแล้วกลับไปอยู่ใหม่ อีก 3 ปี แล้วกลับมาถาวร แบบนี้จะคิดอีกอัตารนึงนะครับ

ยังไงติดต่อทางกรรมสรรพสามิต ได้เลยครับ ;D
อีโวนั้นคือชีวิต ทางโค้งคอยลิขิตให้อีโวดริ๊ฟไป
กระปุกเกียร์สีสันสวยสดใส ยังคงดริ๊ฟไปอย่างสดใสเสรี

Kurokawa Naoki