Author Topic: เฟอร์รารี่เครื่องสะดุด มันเกี่ยวกับแก๊สโซฮอลที่ไหน...!!?  (Read 4101 times)

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
มาดูซิว่าเป็นจริงอย่างที่โฆษณาไว้หรือไม่...
http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9500000065032

;D ;D ;D

วานนี้ (4 มิ.ย.) นายบรูโน่ พิงเจล เข้าแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.อ.เมืองชลบุรี กรณีปั๊มน้ำมันเติมน้ำมันให้ผิดชนิด ทำให้รถเสียหาย

โดยนายบรูโน่ กล่าวว่า ก่อนหน้าที่จะเข้าแจ้งความ ได้ขับรถยนต์เฟอร์รารี สปอร์ต สีแดง ทะเบียน 3171 กรุงเทพมหานคร มูลค่า 24 ล้านบาท กลับจากทำธุระที่กรุงเทพฯ พร้อมกับเพื่อนชาวต่างชาติ 1 คน โดยมุ่งหน้าไปพัทยา และได้แวะเติมน้ำมันที่ปั๊มน้ำมันเอสโซ่ สาขาบางแสน เลขที่ 9/3 หมู่ 3 ถนนสุขุมวิท ต.ห้วยกะปิ อ.เมือง จ.ชลบุรี

ก่อนเติมน้ำมันได้กำชับพนักงานว่า ให้เติมน้ำมันเบนซิน 95 ไร้สารตะกั่ว จึงไม่ได้เอะใจ หลังจ่ายค่าน้ำมันไป 1,850 บาท ก็ขับรถออกไป แต่เมื่อขับไปได้ประมาณ 10 กิโลเมตร เครื่องเกิดสะดุด ตนสงสัยว่าพนักงานอาจเติมน้ำมันผิดชนิดให้ จึงย้อนกลับไปที่ปั๊มและสอบถาม จึงทราบว่าพนักงานเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์ ซูพรี 90 ให้ จึงเชื่อว่าเป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์สะดุด

อีกทั้งเมื่อตรวจสอบพบว่า ระบบคอมพิวเตอร์ในรถยนต์ เกี่ยวกับระบบจ่ายน้ำมันเสียหายด้วย จึงบอก น.ส.สุรีย์พร พนักงานของปั๊ม ให้ประสานกับเจ้าของปั๊มมาแก้ปัญหา แต่ติดต่อไม่ได้ จึงมาแจ้งความบันทึกไว้เป็นหลักฐาน เพื่อจะได้มีผู้รับผิดชอบ และยืนยันว่าจะเรียกร้องค่าเสียหายให้ถึงที่สุด

ขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ ให้สัมภาษณ์ ถึงความคืบหน้าของคดีในเวลาต่อมาว่า ทางผู้จัดการปั๊มน้ำมันดังกล่าวได้มอบหมายให้ น.ส.วรรวิศา ทองทัพ ซึ่งเป็นหัวหน้ากะในช่วงเกิดเหตุ ดูแลเปลี่ยนถ่ายน้ำมันทั้งหมดให้ และหากดำเนินการแล้วเครื่องยนต์ยังมีปัญหาปั๊มก็จะรับผิดชอบทุกอย่าง เนื่องจากมีประกันไว้แล้ว

Offline iamtul

• G'Day Mate
ความเห็นส่วยตัวนะ ผมว่ามันก็มีความเป็นไปได้ หมายถึงตามข่าวอ่ะนะครับ เพราะรถพวกนี้มันค่อนข้างเลือกน้ำมันหน่อยเพราะมันเป็นเครื่องที่รีดกำลังออกมาให้มากที่สุด ถ้าพี่แกเติมเสร็จ ลากเลยก็อาจเป็นไปได้มั๊ง

แต่พวกกระทู้ตามแห่ข้างล่างผมว่ามันค่อนข้างไร้สาระอ่ะ พวกท่านขับรถบ้านกันขนาดนั้นเลยเหรอ

ไม่พูดดีก่า

:-X :-X :-X
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
อยากรู้ตอนต่อไปจัง ว่าจะออกมาเป็นไง

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ถ้าเป็นที่แกสโซฮอล แล้ว.....เฟอรารี่ที่อเมริกามันวิ่งได้ไงอ่ะ? มันแกสโซฮอลกันทั้งประเทสมาจะ 20 ปีแล้วนะ รึว่าเฟอรารี่ที่ส่งมาไทยกับอเมริกาจูนไม่เหมือนกัน? อย่างนั้นเฟอรารี่ในอิตาลี่จะจูนเหมือนไม๊นะ? ถ้าแกสโซฮอลมันเลวร้ายขนาดนั้น ทำไมเขาทำออกมาขายล่ะ? ออกมาขายให้รถเจ๊งกันทั้งประเทศหรืออย่างไร? "นี่ครับ น้ำมันเชื้อเพลิงสูตรใหม่ เรียกว่า แกสโซฮอล ใช้แล้วเครื่องเจ๊งครับ ช่วยกันเติมนะครับทั่น" อย่างนั้นหรือ?

ผมลองเติมแม่มหมดทุกอย่าง 95, 91, โซฮอล 95, โซฮอล 91 บนรถใหม่ที่ใครๆบอกว่า "เติมได้เฉพาะ 95 นะครับ" และบนรถเก่าที่ยังไม่เคยเปิดฝาครอบวาล์วเลยตั้งแต่มันออกจากสายการผลิตเมื่อ 15 ปีที่แล้ว ก้อไม่เห็นมันเป็นอะไร ถามว่ามีความแตกต่างไม๊ มีให้พอรู้สึกได้ในเรื่องของอัตราเร่ง และมีเสียงน็อคเล็กน้อยเวลาเร่งแรงๆ แต่แก้ไขได้ด้วยการเปลี่ยนสันดานเท้าขวา นอกนั้นแล้วไม่มีอะไรอย่างอื่น เครื่องไม่เคยสะดุด ความร้อนไม่ขึ้นจากเดิม เสียงเครื่องเดินเบาปกติ ไม่เขย่า ไม่กระตุก เลยสงสัยว่า เฮ้ย...กูนั้นโชคดี รึว่าใครอุปทานกันวะเนี่ย  ???
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ผมก็ใช้มาตลอดนะ ตั้งแต่ sr20det จนปัจจุบัน4g63 8v ก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกตินะ :o
knock..out

Offline iamtul

• G'Day Mate
ขอโทษทีครับ ที่แสดงความเห็นรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ

:-[ :-[ :-[

เรื่องเฟอรารี่อันนั้นตอบโดยความเข้าใจส่วนตัวเฉยๆครับ

แต่รถอื่นๆพวกSr20Det 2JZ-GTE ผมก็เติมแก๊สโซฮอล นะครับ

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
นี่แหละ ที่ผมไม่ใช้ Ferrari ก็เพราะอย่างนี้แหละ

โชคดีไปที่ใช้ Nissan  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline 13

• Group N Racer
  • **
นี่แหละ ที่ผมไม่ใช้ Ferrari ก็เพราะอย่างนี้แหละ

โชคดีไปที่ใช้ Nissan  ;D
มุขนี้เยี่ยมครับพี่เปิ้น เดี๋ยวขอยืมไปใช้บ้าง ;D

Offline kkpoke

ราคามันแพง fer เลยใช้มิตซูแทน ถูกดี
knock..out