Author Topic: ขอความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ครับ  (Read 3915 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 ไม่รู้ว่าขอมากไปไหม แต่พอดีสะดุดว่าตัวเองไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

อยากรู้ว่ามันประกอปไปด้วยอะไรบ้าง ทำงานยังไง

ลำพังซื้อหนังสือมาอ่านบางทีผมก็อ่านหนังสือไม่แตกครับ อยากให้มีคนอธิบายด้วยภาษาชาวบ้านครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ พี่ Mokan พี่เปิ้ล  อิอิ ( ล๊อคคอ )  ;D

Offline iamtul

• G'Day Mate
เอาภาษาชาวบ้านคร่าวๆไปก่อนนะ

ระบบแอร์รถยนต์ก็ใช้หลักการเดียวกับแอร์บ้านนั่นแหละคือการแลกเปลี่ยนความร้อนของน้ำยาแอร์
โดยมันจะมีคอล์ยร้อนกับเย็น ตัวร้อนก็คือรังผึ้งแอร์ที่เค้าเรียก (อันที่อยู่หน้าหม้อน้ำนั่นแหละ) ตัวนั้นจะเป็นตัวระบายความร้อนให้กับตัวน้ำยาแอร์ ที่จะเป็นสารถ่ายเทความร้อนได้ง่าย แล้วส่งผ่านท่อโดยมีคอมเพรซเซอร์(ที่เค้าเรียกคอมแอร์) เป็นตัวปั๊มให้น้ำยาแอร์มันไหลไปในระบบ โดยใช้กำลังจากสายพานที่พ่วงมาจกเครื่องเป็นตัวหมุน

ส่วนคอล์ยเย็นก็หน้าตาคล้ายๆคอล์ยร้อนนั่นแหละ อยู่ในคอนโซล์ ข้างหลังมันจะมีพัดลม(โบลว์เอร์)เป่าลมผ่านมันมา พอลมป่านตัวคอล์ยเย็นมันก็จะเย็น(จะพูดทำไมวะ) เหมือนเอาลมเป่าผ่านน้ำแข็งนั่นแหละ

ทีนี้พอน้ำยาแอร์มันโดนแย่งความเย็นไปแล้วมันก็จะร้อนขึ้นก็จะถูกปั๊มไปหาคอล์ยร้อนอีกทีเพื่อระบายความร้อนออก แต่ก่อนไปที่คอล์ยร้อนมันจะถูกตัวดรายเออร์(ที่เป็นเหมือนกระปุกสีดำๆ มีกระจกใสๆเล็กๆอยู่ด้านบน) ที่อยู่ในห้องเครื่องคอยกรองสิ่งสกปรก และความชื้นออกจากระบบก่อน (เอหรือมันอยู่หลังคอล์ยร้อนหว่า ไม่ชัวร์นะแต่อยู่ก่อนเข้าตัวคอมแอร์แน่นอน เพราะมันเป็นตัวกรองกันคอมแอร์เจ๊งเพราะฝุ่น) ระบบมันจะหมุนไปอย่างงี้เรื่ยๆ

ทีนี้จะคุมความเย็นอย่างไร มันจะมีเซ็นเซอร์อีกตัวเรียกว่าเทอร์โมแต็ท(เทอ-โม-สะ-ตัด ที่ช่างชอบเรียนั่นแหละ) คอยคุมว่าเมือ่ถึงความเย็นที่เราตั้งไว้มันก็จะตัดการทำงานของตัวคอมเพรเซอร์ให้พูเลหมุนฟรีไปเฉยๆ พอความร้อนเริ่มสูงขึ้นมันก็จะสั่งให้พูเล่จะบกับคอมแอร์อีกที

อ่านให้มึนไปเลยนะน้อง คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละ ส่วนน้ำยาแอร์ทำมาจากอะไร ฯลฯ รอท่านอื่นนะครับ

ถ้าผมผิดช่วยแก้ด้วยนะครับ

;) ;) ;)
« Last Edit: June 06, 2007, 08:18:01 am by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ตั้งแต่เป็นโปรแล้วชักแน่นขึ้นทุกทีๆ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ต้องอ่านไปดูของจริงไปครับ

แต่ผมรู้ล่ะว่าตัวไหนเรียก " ดรายเออร์ "  อืมๆๆ

มาอีกครับความรู้ เอามาอีก  ;D ป้องกันการหัวแบะ ( โดนฟัน )

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เอ้านี่ รูปปลากรอบ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline iamtul

• G'Day Mate
อ้าวกรรมพลาด ดรายเอร์มันอยู่หลังคอมเพรซเซอร์เหรอเนี่ย

:-[

แล้วตัวExpansion Valveนี่มันทำหน้าที่อะไรครับ พี่Mokan

???
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Expansion Valve เป็นตัวควบคุมปริมาณของน้ำยาแอร์ที่จะเข้าไปใน Evaporater ครับ เหมือน Regulator อ่ะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

ไม่เคยผิดหวัง  8)