Author Topic: ขอความรู้เรื่องเอารถมือ2เข้าเมืองไทยหน่อยครับ  (Read 9818 times)

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
พอดีตอนนี้มาเรียนต่อที่ออสเตรเลียครับ เห็นรถมือสองบางตัวราคาน่าสนใจมากครับ เคยได้ยินมาว่ามันมีโควต้าบางตัวที่คนมาอยู่เมืองนอกเกินปีหรืออะไรประมาณนี้ เอารถมือสองที่ใช้ที่นี่กลับไปได้ แต่ผมไม่ทราบในรายละเอียด

พอจะมีใครพอทราบรายละเอียดบ้างไหมครับว่า

ข้อจำกัดของรถที่จะเอาเข้าเป็นอย่างไร
อัตราภาษี
เอกสารจำเป็น
หรือรายละเอียดตัวอื่นที่ต้องทราบ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ เผื่อจะมีรถเจ๋งๆขับกับเค้าบ้าง

;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
ต้องไปคุยกับกระทรวงพานิช คับผม fax ของมาให้ ญาตืที่ไทยให้เดินเข้าไปคุยกับกระทรวงพานิข

แต่ผมโทรไปคุยกับบริสัทส่งของ เค้าบอกผมว่าค่าส่ง 3000 เหรียญ??  ???
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เริ่มจากรีบไปหา S15 อย่างที่พวกเด็กซิ่งเขาใฝ่ฝันกันมาก่อนเลย เอาตัวรุ่น Spec R Aero (จะได้ชุดแต่งจาก Nismo มาด้วย)

ตุลย์ต้องมีชื่อครอบครองเป็นเจ้าของอย่างน้อยปีครึ่ง จะซื้อแล้วจอดทิ้งไว้ที่ไหน หรือจะใช้ก็ตามสะดวก

ทีนี้พอจะเอารถเข้าไทย ก็ต้องไปขอใบอณุญาตินำเข้าจากกระทรวงพานิช ส่วนที่ AU ก็หาเอเย่นต์ส่งรถเข้าไทยได้เลย พอถึงท่าเรือ เขาก็จะมีจดหมายมาเรียกเราให้ไปรับของ จ่ายเงิน จ่ายภาษี จะได้เอกสารชื่อ แบบ32

นำแบบ32 ไปขนส่งขอจดทะเบียนและเสียภาษีป้ายได้เลย จบ

รถที่นำเข้ามาจะได้ส่วนลดเป็นปีๆ ไป รถยิ่งเก่ายิ่งได้ส่วนลดมาก แต่ถ้าเก่าเข้าขั้นรถโบราณก็จะคิดตามราคาประเมิน (ซึ่งอาจแพงฉิบเป๋ง)

S15 เอามาไทยไม่น่าเกิน 1 ล้านบาทครับ  ;D เอากลับมาไทย แล้วขาย จะได้เงินกลับมาเป็นค่าอยู่ ค่าเรียนฟรีครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ถ้าอยู่ออสเตรเลีย ผมแนะนำให้เอาเล็กซํส หรือโตโยต้าซอเลอเข้ามา เพราะราคารถที่นั่นคิดเป็นเงินไทยอยู่ที่สามแสนบาท แต่รถที่เมืองไทยถ้ามีคงคันละล้านกลางๆมั้ง
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

ถ้าอยู่ออสเตรเลีย ผมแนะนำให้เอาเล็กซํส หรือโตโยต้าซอเลอเข้ามา เพราะราคารถที่นั่นคิดเป็นเงินไทยอยู่ที่สามแสนบาท แต่รถที่เมืองไทยถ้ามีคงคันละล้านกลางๆมั้ง

แหมรู้ใจจริงๆครับ ตอนนี้กำลังเล็งๆอยู่ 2-3ตัว แต่เงินไม่ค่อยอำนวยเท่าไหร่นี่สิ

ตัวแรกSupraครับ ที่นี่หาได้ประมาณ450000ขึ้นไปครับ JZX80นะครับ แต่ตัวแรกไม่มีเทอร์โบอะไรประมาณนี้

ตัวที่น่าสนที่สุดคือSorror ครับ ตัวTurbo(1JZ-GTE)ที่นี่ สองแสห้าสภาพสวยๆเลยครับ ถ้าตัวV8ก็ถูกลงหลักหมื่นอ่ะครับ

ตัวที่สภาพกระเป๋าเอื้ออำนวยสุดคือ S13 Turboครับ ฟังดูไม่ค่อยน่าสนเท่าไหร่แต่ราคามันฟังได้ครับ เครื่องCA18turboที่นี่ราคาแสนสองครับ

ส่วนพวกS15 พี่เปิ้ลอันนั้นเอื้อมยากหน่อยครับ ซื้อตัวรถเปล่าๆก็มีแปดเก้าแสนแล้วครับ

ส่วนที่ลำบากคือที่อยู่ผมมันเป็นหอพักในเมืองอ่ะครับ ค่าที่จอดรถสูงมากวันละ16 เหรีญ เดือนนึงเป็นบาทก็หมื่นสี่หมื่นห้าต่อเดือนแล้วครับ ปีครึ่งกดไปลองแสนห้าสองแสนหก เฮือกกกก

ที่จอดของรัฐก็ต้องมี200เหรีญต่อเดือนก็แสนนึง ต้องหาที่จอดให้ได้ก่อนครับประเภทฝากอา(ศัย)เค้าเอา

;D ;D ;D

ขอบคุณพี่เปิ้ลเรื่องข้อมูลมากครับ ขอไปทำการบ้านก่อนจะได้ตัดสินใจถูก

;D

เอแล้วพี่เปิ้ลครับ ค่าภาษีกับ ค่าต่างๆที่เมืองไทนควรเตรียมไว้ซักเท่าไหร่ครับ

???

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
ผมว่า พาสี ต้องเอา เอกสารไปคุยกับ กระทรวงพานิส

พี่เปิ้ล คับ รู้จัก บริสัทส่งของจาก อเมกาไป ไทย ป่าวคับ
คือเค้าคิดค้าส่งผม 3000 เหรียญ = แสนนึง
ไม่มีตังแย้วอ่ะ
ยังไงพี่เปิ้ลรู้จักใครแนะนำหรือ ท่านอื่นก็ได้คับ
ขอบคุนมากคับ
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline 13

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
ดีพี่ ผมกำลังอยากขับ Soarer  อยู่พอดี 

จะได้เซ้งต่อจากมูลนิธิ ตุลย์ วงษ์วิทวัส จำหน่ายรถยนต์เเละจักรยานยนต์ราคาถูกกว่าทุน

รายการที่ได้จำหน่ายไปเเล้วมีดังนี้

ke70 / crown / 200sx / cefiro / cedia / KSR / scooter ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้  ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อิ๊ก
เดินเข้าไปซุปเปอร์มาร์เก็ตของคนไทยครับ แล้วสอบถามเขาดู หรือไม่ก็พวกแหล่งรวมของคนไทย พวกนี้จะมีนายหน้าคนไทยอยู่ งานของเขาคือบริการคนไทยด้วยกันนี่แหละ ที่ LA มีเยอะเลยครับ แต่ที่อิ๊กอยู่ผมไม่รู้เหมือนกัน
- หรือจะลองดูพวกหนังสือพิมพ์ไทยของที่โน่นดูก็ได้ครับ น่าจะมี 

ส่งของ 3000 USD นี้คือส่งรถหรือครับ ค่าส่งเฉยๆ หรือว่ารวมภาษีแล้ว หรืออย่างไร

ตุลย์
หากจะเอารถเข้ามาอย่าไปหวังว่าจะใช้เองครับ แนะนำให้เอามาขายต่อ หากจะใช้เองก็ต้องเป็นพวก Exotic Car ไปเลย อย่าบอกว่าไม่มีงบ เดี๋ยวโดนเตะ บอกที่บ้านว่านี่คือการลงทุน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

ดีพี่ ผมกำลังอยากขับ Soarer  อยู่พอดี 

จะได้เซ้งต่อจากมูลนิธิ ตุลย์ วงษ์วิทวัส จำหน่ายรถยนต์เเละจักรยานยนต์ราคาถูกกว่าทุน

รายการที่ได้จำหน่ายไปเเล้วมีดังนี้

ke70 / crown / 200sx / cefiro / cedia / KSR / scooter ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้  ;D

ไอ้น้องเลววววว พูดอย่างงี้อย่ามาร่วมหม้อสุกี้กันอีกเลย

;D

เอางี้แล้วกัน มีเสี่ยท่านใดสนใจลงทุนไหมครับ(เห็นมีเสี่ยคนนึงบ่นๆอยากขับSoraer) เจียดตังที่ซ่อนๆเมียมาไว้ลงอ่าง ส่งมาเดี๋ยวผมดูแลรถให้ปีครึ่ง ค่าใช้จ่ายตามจริง รวมค่าน้ำมัน ภาษี และที่จอด อิ อิ อิ

;D ;D ;D

Offline ToppyRacingClub

ไปร่วมอ่างกุชชี่ เอ้ย หม้อสุกี้ เมื่อไรเนี่ย ไม่ชวนๆ

;D ;D ;D

เสี่ยคนนั้นเค๊ามีรุ่นยอดชายแล้ว...(รอเซ้งต่ออยู่ เอิ๊กกกๆ)

;D ;D ;D

โปรตุลย์ แล้ว AE86 หล๊ะ...แฮ่ๆๆๆ

:-* :-* :-*

« Last Edit: June 07, 2007, 09:57:40 am by iamtul »

Offline ToppyRacingClub

ฟังแล้วอย่าอึ้ง แพงกว่า Soaereอีกท่าน

;D ;D ;D

เอาไปดูซะ AE86

http://www.carpoint.com.au/used-cars/search.aspx?N=279+4294967259+4294965358+&RegionID=&Region=(all%20regions)&Model=SPRINTER

SOARER

http://www.carpoint.com.au/used-cars/search.aspx?Nne=15&Ns=pCar_HasImage_Int32|1||pCar_Price_Decimal|0&No=0&N=279%204294967259%204294966509%20&RegionID=&Region=(all%20regions)&Model=SOARER

Supra

http://www.carpoint.com.au/DesktopDefault.aspx?tabid=500442&No=0&N=279%204294967259%204294966735%20&RegionID=&Region=(all%20regions)&Model=SUPRA

;) ;) ;)

จ๊ากกก... :o ไม่จิ๊งงงงง... :'(