Author Topic: อยากถามว่าควรใส่หัวน้ำมันเครื่องดีไหมคับ  (Read 1975 times)

Offline timtimtim

• Amateur Racer
  • *
อยากถามว่าควรใส่หัวน้ำมันเครื่องดีไหมคับ แล้วถ้าดีใช้ยี่ห้อไรดี คาร์ชายดีไหมคับหาซื้อง่ายดี

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมขออนุมานเอาว่า คำว่าหัวเชื้อนี้คือสารประเภท Additive นะครับ

มีด้วยกันหลากหลายตัว เช่น PTFE / Teflon / Graphite / Molibinum และอีกมาก

Oil Additive ก็ยิ่งมีด้วยกันหลายตัวครับ ยี่ห้อดังสมัยก่อนก็คือ Slik อันนี้ใช้สาร PTFE เคลมว่าลื่นที่สุดในโลก (แต่ไมได้บอกว่าพอมันเข้าไปผสมกับ Engine Oil แล้วจะลื่นหรือเปล่า)

ของค่าย ELF นี้ยึดมั่นเล่นกับแนวของ Graphite มานาน

ยุคหลังสารพวก Teflon นี้ดังขนาดแซงพวกของเก่าหน้าตาเฉย ลองเช็คดูข้างขวดว่าเขาใช้สารประเภทอะไร

ส่วนตัวผมชอบแบบของดั้งเดิมครับ คือ Molibinum มันเป็นโมเลกุลโลหะขนาดเล็กที่จะเข้าไปซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ แต่เจ้าตัวนี้มันเห็นผลช้ากว่าเพื่อนครับ เลยไม่ค่อยดัง เติมแล้วรู้สึกเฉยๆ ต้องอัด ต้องเร่ง ต้องขยี้ ขับกันนานๆ สักพักถึงจะออกอาการ
- แต่สารพวก Molibinum ก็มีหลายเกรดครับ แน่นอน หลายคุณภาพด้วย ถ้าจะให้ดีก็ต้องคัดโมเลกุลของสารนั้นๆ ก่อน ผมไม่รู้ว่าค่ายใดทำแบบนี้บ้าง

รถดริฟท์และรถใช้งานของผมทุกคันใช้ Oil Additive ที่มีส่วนผสมจาก Molibinum ครับ ใช้ได้ทั้งเครื่องดีเซล และเบนซิน ใช้ต่อเนื่องมาเกือบจะ 10 ปีแล้วครับ  ;D

สารบางชนิดไม่ถูกกับน้ำมันเครื่องบางอย่าง เช่น PTFE จะไม่ชอบน้ำมันเครื่องผสม Graphite

หากคุณใช้น้ำมันเครื่องผสมกราไฟต์ แนะนำให้ใช้ Oil Additive ที่มีส่วนผสมของ Graphite เช่นกัน

อย่าลืมใช้น้ำมันเครื่องเกรด API สูงสุดเท่าที่จะหาได้ ก่อนที่จะเลือกใช้ Oil Additive
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride