Author Topic: เรื่องยาง F1 ครับ  (Read 4208 times)

Offline ariel atom

• Amateur Racer
  • *
เรื่องยาง F1 ครับ
« on: June 02, 2007, 02:15:58 am »
ผมเขียนเอาไว้ใน Pantip สั้นๆเท่านั้นครับ น่าจะได้ประโยชน์กับหลายๆ คนเลยCopy มาให้อ่านกันที่นี่ครับผม

ยางสำหรับ F1 นี่เป็นสิ่งสำคัญที่สุดอย่างนึงเลยก็ว่าได้ครับ แล้วก็เป็นสิ่งที่สิ้นเปลืองที่สุดก็ว่าได้ครับ
ผมมีเพื่อนทำงานอยู่ Bridgestone Motorsport มันบอกว่า ยางเส้นนึงจากการคำนวนก็ราวๆ 4500 ปอนด์ หรือราวๆ สามแสนบาทครับ
ยางก่อนจะเอามาใส่รถได้ ต้องวอร์มยางก่อน 8 ชั่วโมง ก่อนวันซ้อม แต่ละทีมจะเตรียมยาง(วอร์มข้ามคืนเอาไว้) อย่างละ 3 ชุด
ขึ้นไป แล้วถ้าซ้อมเสร็จแล้ว ยางส่วนที่เตรียมเอาไว้ไม่ได้ถูกใช้ ต้องทิ้งครับ compound ของยางต้องถูกวอร์มในเวลาที่ถูกต้องเท่านั้น
ไม่งั้นเก็บไว้ใช้ก็ไม่มีประโยชน์
ปีที่แล้วมี 2 บริษัทยางคือ Bridgestone กับ Michelin ยางของ Michelin วิ่งได้ทั้งสองด้านครับ ไม่กำหนดทิศทาง Bridgestone จะมีทิ
ศทางอยู่ ใส่กลับด้านวิ่งได้ได้เรื่องทันที
เมื่อสิ้นฤดูแข่งปีที่แล้วในคลังยางของ Bridgestone มียางแห้งเหลือไม่ต่ำกว่า 6000 เส้น ทั้งหมด ถูกทำลายทิ้งเพื่อเอาไปถมถนน
ครับ ไม่มีเหลือ
เรื่องความลับของบริษัทเกี่ยวกับ compound ของยางในทีมงานทั้งหมด มีเพียง 1-2 สองคนเท่านั้นที่รู้รายละเอียดของยาง เพราะถ้ารู้กันหลายคนแล้วเกิด พนักงานคนนั้นลาออกไป นั่นคือหายนะขอบบริษัททันทีครับ

สำหรับยางฝน ดอกยางสามารถรีดน้ำได้เยอะมากๆครับ ล้อหมุน 1 รอบ มันสามารถรีดน้ำออกไปจากหน้ายางได้รวมแล้วราวๆ 3 ลิตร ลองนึกดูครับ ปริมาตรเท่ากับโค๊ก 1.5 ลิตร 2 ขวด หายไปจากการที่ล้อหมุน 1 รอบเท่านั้น

เอามาให้อ่านกันเล่นๆครับผม ผมเองก็จำรายละเอียดไม่ค่อยได้เท่าไหร่แล้วเพราะมันเล่าให้ฟังเมื่อปีที่แล้วละหละ   ท่านไหนมีรายละเอียดเพิ่มเติม หรือคิดว่าของผมผิด เพิ่มเติมได้เลยนะครับ  ;D ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: เรื่องยาง F1 ครับ
« Reply #1 on: June 02, 2007, 02:54:08 pm »
สนุกดีครับ ผมเองก็คิดเห็นไปในทางเดียวกันว่า ยางคือสิ่งที่ลี้ลับที่สุดในวงการ F1 ทั้งนี้เพราะทีมแข่งทุกทีมไม่มีสิทธิ์ใส่ยางเอง !!! เจ้าหน้าที่ของบริษัทยางจะใส่ยางเข้ากับล้อให้คุณ หน้าที่ของทีมก็แค่ขันนอทล้อให้ถูกเกลียว และใส่ยางให้ถูกด้าน เท่านั้นเอง
- ส่วนเรื่องการวอร์มยางนั้นผมไม่ทราบว่าเป็นหน้าที่ของทีม หรือของบริษัทยาง

เอาอีกครับ สนุกดี

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #2 on: June 03, 2007, 11:11:34 am »
F1 เป็นซี่รี่ส์การแข่งรถที่มีข้อมูลทางเทคนิคนั้นลับสุดยอดยิ่งกว่า CIA อะไรก้อแล้วแต่ที่เราได้อ่านจากหนังสือต่างๆทั้งในและต่างประเทศ ถ้าเป็นข้อมูลที่เอามาเปิดเผยให้เราอ่านได้ แสดงว่ามันเลิกใช้สิ่งเหล่านั้นไปนานแล้ว อะไรก้อแล้วแต่ที่เป้นข้อมูลใหม่จะใช้ปีหน้า แสดงว่าเป็นข้อมูลส่อนน้อยที่เรียกว่า The tip of the iceberg และยังมีอีกร้อยแปดพันเก้าที่มันไม่ยอมเปิดเผย เพราะฉะนั้นถ้ามันบอกข้อมูลมา ต้องฟังหูไว้หู

ความหน้าทึ่งของ F1 นั้น สร้างความสงสัยและความน่าทึ่งเสมอ เอาง่ายๆ เครื่อง 8 สูบ 2400cc. มันทำยังไงถึงหมุน 20,000 รอบได้ (โอเคอ่ะ ปีนี้มันให้หมุนแค่ 19,000) โอเค เรารู้ว่ามันใช้ไทเทเนียมและ Exotic Material แต่คำถามก้อยังเป็นว่า "มันทำได้ไงวะ" เพราะขนาดพวกเราที่เรียกว่าเซียนแล้วยังไม่รู้จะทำยังไงเลย

อีกตัวอย่างเมื่อประมาณ 20 ปีก่อน ทีม William สมัยที่เทอร์โบยังรุ่งเรื่อง ทำเครื่อง 1,500cc. 6 สูบ มีแรงม้าออกมา 1,200 แรงม้า ที่บูส 6 บาร์ อื้มมมมม.....มันเก่ง 1,500cc ได้ 1,200 แรงม้ายังพอเข้าใจนี๊ดๆ แต่ไอ้บูส 6 บาร์เนี่ย เทอร์โบมันทำยังไงเหรอ จนป่านนี้ยังไม่เจอเทอร์โบแบบนั้นขายที่ไหนซักที อยากด้ายยยยยยย ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: June 03, 2007, 11:18:01 am »
อ้อ...เรื่องวอร์มยางนี่เป็นเรื่องของทีมที่ต้องทำเองครับ ที่ใช้เวลานานนั้นเพราะว่ายางที่จะใช้แข่งต้องให้มันผ่าน Heat Cycle ของมันซะก่อน เขาไม่ได้ย่างยางเอาไว้ที่อุณหภูมิใดอุณหภูมิหนึ่ง แต่อุณหภูมินั้นจะขึ้นๆลงๆให้เกิด Heat Cycle ถ้าเราไม่มี Tyres Warmer อย่างเขาก้อใช้วิธีเอายางทุกชุดลงไปวิ่งตอนซ้อมให้เกิด Heat cycle ก้อได้ แต่มันเปลืองทั้งยางและเครื่อง ลงทุนซื้อ Tyres Warmer มันคุ้มกว่า ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!