Author Topic: ถามเรื่องน้ำมันเฟืองท้ายครับ  (Read 4186 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 ผมว่าผมเคยอ่านในหนังสือว่าเฟืองท้ายเต็ดมันต้องใช้ เกรดพิเศษใช่ไหมฮะ?

ผมไปนั่งคุยเล่นๆกับร้านซ่อมรถแถวบ้านแฟน ก่ะจะผูกมิตรไว้ ก็เปรยๆไปว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายใช้ของไรดี

พอบอกเค้าว่าเฟืองท้ายผมเป็นLSD เค้าบอกว่าใช้น้ำมันเครื่องก็ได้.....   จริงเหรอพี่ ไม่รู้จริงๆ

ถ้าไม่จริงควรใช้ของอะไรดีครับ??

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ยึดถือคู่มือรถของเราเป็นหลักครับ เซียนอะไรที่ไหน ถ้าตอบไม่ตรงกับคู่มือเราก็อย่าไปเชื่อมัน

ถ้าไม่มีคู่มือ ก็โทรถามศูนย์บริการได้ ติดต่อฝ่ายเทคนิค บอกรุ่นรถของเรา แล้วเขาจะบอกประเภทของน้ำมันที่ใช้ เราถามเบอร์น้ำมันมาด้วยก็จะดีไม่น้อย เผื่อซื้อเติมเองจะได้ไม่ผิด เช่นส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 90 บ้างก็ GL4

ถ้าเป็นเฟืองท้ายแต่ง ก็ต้องเมลล์ไปถามเจ้าสำนักว่าเฟืองของเฮียน่ะ ใช้น้ำมันแบบไหน เบอร์อะไร

แต่ในไทยหาข้อมูลยากครับ เฟืองท้าย LSD ส่วนใหญ่จะใช้น้ำมันของ Pennzoil ขวดรูปจรวด หัวแหลมเรียว ขวดสีเทาครับ ทั่วไปขาย 600 แต่ร้านขายส่งน้ำมันขายกันแค่ 300 กว่าบาท อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

เจ้าของเก่ามานใช้แบบนี้อยู่อ่า...ใช้ซะ ;D/ อิอิ
« Last Edit: May 24, 2007, 07:56:19 pm by Top's »

Offline iamtul

• G'Day Mate
เก่าจริงๆเชื่อแล้ว
 ;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
เออ...เนอะ ทำไมกระผมไม่ถามพี่ท๊อปว่ะเนี้ย เวรกรรมจริงๆ

เดี๋ยวจะไปกระโดดถีบไอ้คนที่บอกให้ใช้น้ำมันเครื่องเติมเฟืองท้าย สูตรไหนว่ะเนี้ย  ;D

อ่ะไหนๆก็ถามล่ะจะถามอีกได้ไหม? เอาเป็นว่าได้นะ

น้ำมันเครื่องเนี้ยล่ะ ถ้าถามว่า " อะไรดีที่สุด ? " ผมว่าคงได้คำตอบนะ แต่ประโยชน์ที่ได้รับกับราคาที่ต้องซื้อคงไม่ตรงโจทย์

งั้นผมต้องการ อะไรที่เหมาะกับ การใช้งานทางไกล ประมาณว่าขับอาทิตย์ล่ะสี่วัน วันล่ะ 100 โล อะไรอย่างเงี้ยฮะ

ผมยิงคำถามถูกไหมเนี้ย?  :P

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เลือกน้ำมันเครื่องนั้นโคตรจะง่ายเลย เริ่มจากเปิดไบเบิลประจำรถเราดูก่อนว่าใช้เกรดอะไร เช่น 20W40 หรือ 10W50 หรือค่าอื่น เอาไอ้ค่านี้แหละเป็นค่ามาตาฐาน สามารถลดหรือเพิ่มค่าที่ว่านี้ได้บ้างตามสภาพเครื่องยนต์ อยากลื่นก็เล่นแบบใสหน่อย หรือเครื่องโทรมก็ขอแบบข้นขึ้นมานิด จะได้ไม่มีควันไหล หรือกินน้ำมันเครื่อง

เลือกเกรดได้แล้วก็มาเลือกที่ค่า API อันนี้ก็หมูอีกแหละ เพราะแนะนำให้เล่นค่าสูงสุด ขณะนี้ก็คือ SM แต่ถ้าเจอ SL ราคาถูก ก็สามารถเล่นได้ ถือว่าเป็น Best Buy เลยทีเดียว
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

อืม...ๆๆๆๆๆๆ   ความรู้ๆ  :)

ใครมีอะไรแนะอีกครับ รออยู่ครับ