Author Topic: ยางแบนโดยไม่ทราบสาเหตุ  (Read 6468 times)

Offline omelet

• Amateur Racer
  • *
  • I like it!
พี่เปิ้ลเคยเจอสภาพนี้ป่าวคะ รถขับอยู่ดี ๆ ยางแบนชนิดขอบแม็กติดถนนเลย พอเปลี่ยนยางแล้วเอาไปเช็คไม่พบรอยรั่วเลย งง  :P (ยางขนาดมาตรฐานยังไม่ได้เปลี่ยนขอบ) พี่พอมีคำแนะนำบ้างมั้ยคะ
Slow but Sure!

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
Re:ยางแบนโดยไม่ทราบสาเหตุ
« Reply #1 on: May 25, 2004, 03:49:55 am »
Maybe small rock get inside between tire and rim let the air leak out.  But when you run flat the rock fall out no more leak.  It happen a lot in rally car
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: May 25, 2004, 01:05:40 pm »
ฮ่าๆ ลมจะออกจากยางได้น่ะ มีทางไหนบ้างล่ะครับ ลองมองย้อนดูดีๆ มองผิวเผินก็ต้องหารอยรั่วไว้ก่อน ถ้าไม่เจอ ก็ต้องมามองที่วาล์วลมด้วยครับ

อาจเป็นปัญหาเรื่องเศษหินเล็กๆ ที่ช่างบังเอิญแบบสุดๆ เหมือนพี่โก้ว่าไว้ก็เป็นได้ แต่ในกรณีนี้ผมเดาว่า หินก้อนนี้ไปอุดคาอยู่ที่วาล์วลมครับ ทำให้ลมค่อยๆ ไหลออกจนหมด

เดาล้วนๆ ผสมจิตนาการ ผมไม่เคยเจอแบบนี้ แต่ในสมัยก่อนพวกผู้ใหญ่รุ่นเก่าๆ เล่นแกล้งกันก็เอาเม็ดถั่วเขียวยัดไว้ แล้วเอาจุกปิดลมหมุนปิดทับ พอขับไปได้สักพัก ลมก็ออกหมดล้อครับ อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #3 on: May 25, 2004, 09:58:18 pm »
Green bean that a new trick.  Got to try it here  ;D ;D
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: July 08, 2004, 12:05:51 pm »
ขอขุดขึ้นมาหน่อย

รถผมเพิ่งเจอแบบคุณ omelet แล้วครับ เมื่อสองวันก่อนเอง งงสุดๆ เลยล่ะ เพราะรถผมใช้นอตปิดรูฝาลมไว้ นี้ถ้าไม่มีฝาปิดก็จะคงจิตนาการไปแบบที่ผมให้ความคิดเห็นไว้

อัดลมเข้าไปใหม่ก็ใช้งานได้ปกติ ง๊งงง จอดทิ้งแค่ข้ามคืนเองน่ะ คือเอารถไปขับตอนเย็น ขับนิดเดียว ไปตลาดซื้อของให้ลูก กลับมาก็จอด ตื่นเช้ายางแบนสนิท

สันนิษฐานได้อย่างเดียวคือ มีคนมาปล่อยลมออก แล้วปิดฝาลมไว้อย่างเดิมด้วย หึหึ ว่าแต่ใครวะ รถผมจอดอยู่ในบ้านปิดมิดชิดนี่นา ถ้าจอดข้างนอกหรือจอดขวางคนอื่นจะไม่ว่าเล้ยยยย

ช่วยคิดหน่อยดิ เกิดจากไรได้บ้าง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
« Reply #5 on: July 10, 2004, 11:28:22 am »
ขอขุดขึ้นมาหน่อย

รถผมเพิ่งเจอแบบคุณ omelet แล้วครับ เมื่อสองวันก่อนเอง งงสุดๆ เลยล่ะ เพราะรถผมใช้นอตปิดรูฝาลมไว้ นี้ถ้าไม่มีฝาปิดก็จะคงจิตนาการไปแบบที่ผมให้ความคิดเห็นไว้

อัดลมเข้าไปใหม่ก็ใช้งานได้ปกติ ง๊งงง จอดทิ้งแค่ข้ามคืนเองน่ะ คือเอารถไปขับตอนเย็น ขับนิดเดียว ไปตลาดซื้อของให้ลูก กลับมาก็จอด ตื่นเช้ายางแบนสนิท

สันนิษฐานได้อย่างเดียวคือ มีคนมาปล่อยลมออก แล้วปิดฝาลมไว้อย่างเดิมด้วย หึหึ ว่าแต่ใครวะ รถผมจอดอยู่ในบ้านปิดมิดชิดนี่นา ถ้าจอดข้างนอกหรือจอดขวางคนอื่นจะไม่ว่าเล้ยยยย

ช่วยคิดหน่อยดิ เกิดจากไรได้บ้าง

พี่เปิ้นจอดในบ้านไม่ใช่หรอคะพี่ ใครจะมาปล่อยลมในบ้านพี่ และเค้าจะปล่อยทำไม  ??? ลมรั่วหรือเปล่า  ;)
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม