Author Topic: มือใหม่ขอคำแนะนำครับ  (Read 6081 times)

Mr. R7

• Guest
สวัสดีครับ...ผมเพิ่งเข้ามาเว็บนี้เป็นครั้งแรก

ปกติผมใช้มอไซด์เป็นยานพาหนะครับ แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อย เลยอยากมีรถเก๋งไว้ใช้งานครับ

ผมชอบรูปทรง EVO มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่สำหรับการใช้งานจริงผมคงไม่ต้องการรถแรงขนาดนั้น ผมอยากได้รถเดิม ๆ ไว้ใช้งานในเมืองน่ะครับ ผมอยากได้ E-Car แล้วเอามาใส่ aeropart ทรง EVO เท่านั้นเองครับ  แต่มีคนเคยบอกผมว่า ถ้าใส่ชุดแต่ง EVO แล้วใช้เครื่องตัวเดิม คนอื่นเค้าจะมองว่าเราเสี่ยว ผมจึงมีคำถามข้อสงสัยและอยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ

1. จริงเหรอครับที่เค้ามองรถที่ใส่ชุดแต่ง EVO แต่ใช้เครื่องเดิมว่า  "เสี่ยววว???"   ถ้าจริง ทำไมเขาถึงมองอย่างนั้นครับ  (ที่จริงผมต้องการความสวยงามเท่านั้นเองครับ ไม่ต้องการความแรงไปแข่งกับใคร)

2. ผมมีงบน้อยครับ ประมาณ 2.3 - 2.4 แสน และมีอีก 2 หมื่นสำหรับเก็บงานและของแต่งนิดหน่อย  กำลังมองหา E-Car ปี 96 GLXi สีบรอนซ์ เกียร์ธรรมดา อยู่ครับ หาในเว็บรถมือสองอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ยังหาไม่ได้เลย  บางทีหาได้แต่ดันเป็นปี 95 บางทีก็ได้สีอื่น  บางทีก็เป็นคาร์บูมั่ง เกียร์ออโต้มั่ง บางทีหาสเปคนี้ได้แล้ว โทรไปดันขายไปแล้วอีก บางทีโทรไปกลายเป็นเต็นท์ ผมอยากได้รถบ้านมากกว่าครับ  T_T   เลยอยากถามว่าพี่ ๆ พอจะแนะนำผมได้มั่งมั้ยครับว่าจะหารถได้ที่ไหน หรือมีใครสนใจจะขายให้ผมก็ติดต่อผมได้นะครับที่ 0-2926-5266

3. ชุดแต่ง aeropart ของ EVOIII ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  เอาของก๊อป หรือมือสองก็ได้ครับ เพราะยังไงก็ต้องมาทำสีอยู่ดี

4. เวลาดูรถมือสองต้องดูอะไรบ้างครับ

สุดท้ายก็ขอขอบคุณทุกท่านครับที่อ่านข้อความผมจนจบ หากมีอะไรแนะนำช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากและยินดีที่ได้รู้จักพี่ ๆ ทุกคนครับผม

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:มือใหม่ขอคำแนะนำครับ
« Reply #1 on: May 13, 2004, 08:54:26 pm »
วู้ๆ ๆ ๆ ๆ  ถามถูกใจจริงๆ

คำว่าเสียว ภาษาไทยพื้นบ้านทางภาคอีสานแปลว่าเพื่อน แต่คนกรุงเทพฯใช้คำว่าเสียวในความหมายเชิงดูถูก อันนี้ขอทำความเข้าใจไว้ก่อน ไม่ได้แปลว่าผมดูถูกภาษาอีสานแต่อย่างใด

เรื่อง เสี่ยว ไม่เสี่ยว นี่น่ะ บอกไว้ก่อนเลยครับว่า คนที่ชอบว่าคนอื่นเสียวนั้น ส่วนใหญ่ไม่เคยหาเงินเองครับ แบมือขอเงินพ่อแม่ตลอด แถมยังสันดานเสีย เอาความคิดเห็นตัวเองเป็นหลัก มีคนแบบนี้เยอะๆ วงการเจริญยากครับ

เล่นรถตามใจเราชอบแหละครับ อย่าไปสนใจพวกสมองกลวงเลย รำคาญนักก็ด่าสวนไปว่า ก็ยังดีกว่าพวกเด็กขอเงินแม่มาซิ่งอวดสาวล่ะว้า ไม่ก็ เสียวอย่างกู ก็ยังดีกว่าพวกติดหรู ให้อู่หลอกแดก อะไรทำนองนี้ อิอิ

รถสวยหายาก ต้องใจเย็น แต่ E Car นี้ไม่ยากแน่ ค่อยๆ หาไป เอาใจช่วย ชุดแต่งของก๊อปมีเพียบ ราคาราวหมื่นนิดๆ พอรับได้

เรือ่งดูรถมือสองนี้คุยกันไว้นานแล้ว ลองคุ้ยกระทู้เก่าดู แต่ถ้าผมเจอก่อน ก็จะเอามาโพสให้อ่านอีกทีครับ

ยินดีต้อนรับเสมอครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
« Reply #2 on: May 14, 2004, 01:56:12 am »
2.3 - 2.4 แสน ออกฮายาดีก่ามั้งพี่  หลงมาได้ไงขอรับ ^_^
คนไม่มีฐานะ

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #3 on: May 14, 2004, 06:35:38 am »
 :Dถ้าเราชอบของเราพอใจไหมหละ evo เทียมๆ  ก็ของๆกูๆรักชองตู สูบ่อเกี่ยว ของๆเราดีที่สุดในโลกแล้ว อืม ......พวกชอบโง่ให้อู่หลอกกินตามสนามแข่งจริงๆมีไหมครับ พี่เปิ้น
knock..out

Mr. R7

• Guest
« Reply #4 on: May 14, 2004, 01:10:51 pm »
อ้าว...หวัดดีครับ...คุณ Mangza   ไม่คิดว่าจะได้เจอกันในนี้นะครับ แต่ก็ดีใจครับ แสดงว่าคุณก็เล่นทั้งรถเก๋งทั้งมอไซด์เลยดิ่เนี่ย ^_^  เผื่อว่าผมจะได้ขอคำแนะนำมั่งนะ

ใจจริงผมน่ะมอง ๆ ZX-12R กับ CBR929 นะครับ  แต่เงินเพียง 2.3 แสนเนี่ย คงได้รถ invoice น่ะครับ  แล้วอีกอย่างนึง ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ไม่อยากขี่รถเปียกฝนไปทำงานน่ะครับ

ก็เลยมอง ๆ หารถตลาดแล้วเอามาแต่งพองามน่ะครับ ดู ๆ แล้วเอา E-Car มาแต่งทรง EVOIII จะเข้าตามากที่สุดสำหรับงบเท่านี้ครับ

ก็ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ และยินดีที่ได้รู้จัก

Mr. R7

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #5 on: May 14, 2004, 03:01:25 pm »
:Dถ้าเราชอบของเราพอใจไหมหละ evo เทียมๆ  ก็ของๆกูๆรักชองตู สูบ่อเกี่ยว ของๆเราดีที่สุดในโลกแล้ว อืม ......พวกชอบโง่ให้อู่หลอกกินตามสนามแข่งจริงๆมีไหมครับ พี่เปิ้น

ไอ้พวกนี้มีเยอะครับพี่ ส่วนใหญ่จะเป็นมือใหม่ ไม่ก็พวกหน้าโง่ ไม่ใช่ผมด่ากราดว่าอู่โมฯจะหลอกเงินเด็กเสียทั้งหมด แต่ก็มีเด็กอีกเยอะที่มันชอบให้หลอก หมายถึงมันไปหลอกเอาเงินพ่อแม่มาแต่งรถอีกทอด กงกรรม กงเกวียนมันเป็นแบบนี้

แต่ยังมีเด็กบางส่วนรักดี เล่นรถแล้วรู้จักประมาณตน อันนี้ผมยกย่องครับ คือรู้จักพอ พ่อแม่ให้รถไว้ใช้ก็เพื่ออำนวยความสะดวก อันนี้ต้องเข้าใจคอนเสปของการให้รถใช้ด้วย ไม่มีใครเขาส่งเสริมพวกเอ็งไปเป็นนักซิ่งหรอกนะ

อู่หอลกเด็ก เด็กหลอกพ่อแม่ พ่อแม่ก็ย้อนมาหลอกตัวเอง เหมาเอาว่าให้เงินคือให้ความรัก

สบายใจไทยแลนด์ไปเลย รู้หรือยังว่าทำไมไทยเราพัฒนาช้ากว่าเวียตนาม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mangza

• http://www.stormclub.com/
« Reply #6 on: May 14, 2004, 07:07:05 pm »
ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ  เรื่องวางหรือไม่วางเครื่องอีโวถ้าจะไส่แอโร่พาร์ทอีโว  มันแล้วแต่ว่าพี่มีความจำเป็นหรือมีงบแค่ไหน ถ้าไม่ซีเรียสอะไรเรื่องที่โดนชาวบ้านแซง  ผมว่าอย่างมากหาอินเตอร์มาแปะเล่นๆซักใบก็พอแล้วพี่(แปะขู่)  เครื่องอ่ะไม่ต้องไปวางมันหรอก
คนไม่มีฐานะ

Offline Vincent

« Reply #7 on: May 14, 2004, 07:59:24 pm »
เตนท์ รถ ไม่ใช่รถแย่เสมอไปนะครับ ผมเป็นเด็ก ยังเรียนอยู่ที่ มหาลัยอยู่เลยครับ เพื่อนผม ที่บ้านเค้าเปิดเตนท์ แถวๆ สุขุมวิท62 อะครับ ผมก็เคยออกไปซื้อรถเข้าเตนท์กับเพื่อนอยู่บ่อยๆนะครับ รถเตนท์ ไม่ใช่ว่ารถจะได้สภาพแย่ๆ ตลอด เพราะว่าตัวเตนท์ เองก็นึกถึงอนาคตเหมือนกัน สำหรับเตนท์ เพื่อนผมนั้น ถ้ารถที่จะซื้อเข้ามามันดี เค้าก็ซื้อเข้า แต่ถ้ารถไม่สวย หรือ โดนชนยับ คว่ำ ตะเข็บอุบาทว์ คนรับซื้อเข้าเตนท์ ก็จะไม่เอา เพราะ เอาเข้ามาแล้วต้องขายตามสภาพ ราคามันไม่ดี แล้วถ้ารถมีซ่อมจุกจิก แบบที่แก้ไม่หาย ก็ไม่เอาอีก เพราะ ขายยาก ขายแล้ว ลูกค้าก็ต้องมาซ่อม มาโวย บ่อยไป แต่รถที่จุกจิก ขายยาก จะเป็นรถยุโรปซะส่วนใหญ่ ครับ แต่ไม่ใช่ เบนซ์ วอลโว่ เพราะ วอลโว่ ขายง่ายมาก แบบเข้าวันนี้ ออกวันนี้เลยครับ
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
« Reply #8 on: May 15, 2004, 06:54:29 pm »
ต้องหาดีๆคะ ค่อยหาไปเรื่อยๆใจเย็นๆ ใจร้อนก้ได้ของไม่ดี ดูเรื่องเครื่องเรื่องภายในด้วย ดูหั้ยทุกอย่างอ่ะคะ และเราจะได้ของดีมาเอง

ส่วนใหญ่ที่แต่งๆกันก้ขอเงินพ่อ-แม่ แต่ของเอ๋กะจะหาเงินและมาแต่งเอง ถ้าบางอย่างไม่ไหวก้อาจจะขอเค้าเป็นกรณีพิเศษคะ พูดกันตรงๆไปเลย  ;)
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

Mr. R7

• Guest
« Reply #9 on: May 17, 2004, 04:18:54 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านเลยนะครับ

ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจจาก E-Car มาเป็น Corolla โฉม 111 (ปี 96-98) แล้วครับ  เนื่องจากพอได้ศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับตัวรถมากขึ้นแล้ว ก็พอรู้ข้อดี-ข้อเสีย เปรียบเทียบกันระหว่าง E-Car และ 111

E-Car
ข้อดี  รูปทรงสวยสไตล์วัยรุ่น, มีชุดแต่งเยอะ, ราคาไม่แพง, ประหยัดน้ำมัน, เกาะถนนดี
ข้อเสีย  มักจะมีปัญหาเรื่องคอมแอร์, กระจกไฟฟ้า, หลังคาผุ  อะหลั่ยแพง

Body นี้มีมาตั้งแต่ปี 92 จนถึง 96 ดู Trend แล้ว ท่าทางจะค่อย ๆ เลิกฮิต EVOIII ในไม่ช้า เริ่มจะหันไปแต่งตัวใหม่ขึ้น

111 (http://www.taladrod.com/C/B/37/B22_2.jpg) (http://www.taladrod.com/C/B/37/B22_3.jpg)
ข้อดี  รูปทรงออกหรูนิด ๆ, ประหยัดน้ำมัน, อะหลั่ยถูก-หาง่าย
ข้อเสีย  ไม่ค่อยมีของแต่งให้เล่น, ราคาสูงกว่าประมาณ 3 หมื่น

แต่ถ้าเทียบดู ข้อดี-ข้อเสีย และมองในระยะยาวแล้ว ดู Toyota จะมีภาษีดีกว่า ก็เลยทำให้ผมเปลี๊ยนไป๋ หันไปมองหา 111 แทนครับ

หรือใครมีความเห็นเพิ่มเติมยังไงก็แนะนำได้นะครับ ^_^

Offline omelet

• Amateur Racer
  • *
  • I like it!
« Reply #10 on: May 24, 2004, 02:01:25 pm »
หนับหนุนโตโย.. มากกว่านะ collola มีให้เลือกหลายรุ่น อะไหล่หาง่ายจริงและมีมาก ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมันนั้นหากเทียบราคาน้ำมัน ณ ปัจจุบันชักไม่แน่ใจแล้วซิว่าจะประหยัดแค่ไหน ??? ค่อย ๆ เลือกละกันข้อสำคัญอย่าใจร้อน หากไม่แน่ใจให้หาข้อมูลก่อนตัดสินใจ ตอนนี้ข้าพเจ้าก็ใช้ AE111 อยู่ (อีกโฉมนึง) เครื่องแรง เหยียบมัน ..อิ..อิ สนใจเมล์มาละกัน :P
ขอเอาใจช่วยในการหารถที่ถูกใจไว้ใช้งานนะคะ อ้อ รถเต็นท์บางคันสภาพแจ่ม ๆ ราคาถูกก็มีเหมือนกันนะ ขอบอก ;)
Slow but Sure!

Mr. R7

• Guest
« Reply #11 on: May 26, 2004, 01:56:41 pm »
หวัดดีครับ

คือผมเพิ่งได้รถมือสองมาเมื่อวานนี้เองครับ เป็นรถ TOYOTA Corolla GXi AE111 ปี 97  ได้มาในราคา 250,000  อยากรู้ว่าสเปคเดิม ๆ ต้องเติมน้ำมัน 95 หรือ 91 ครับ และต้องใช้น้ำเครื่องเกรดไหน

ถ้าเจ้าของเดิมเค้าเติม 95 มาตลอด แล้วผมจะเติม 91 ได้หรือเปล่า มีผลต่อเครื่องยนต์ หรือต้องมีการปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณมากครับ