Author Topic: ขอถามเรื่องเครื่องดีเซลหน่อยครับผม  (Read 2249 times)

Offline Gypha

• Amateur Racer
  • *
  • skyline only
เรื่องการเผาหัวของเครื่องดีเซล ทำไมบางคันต้องเผาหัว บางคันก็ไม่ต้องเผาล่ะครับ
เพราะว่าที่บ้านเดิมใช้ ดีแมกซ์เครื่อง2500 แบบมีแคบ เวลาสตาร์ทเครื่องก็ไม่จำเป็นต้องเผาหัวก่อนสตาร์ท ต่อมาซื้อดีแมกซ์เครื่อง 2500 เหมือนกันแต่คราวนี้เป็นซิงเกิลแคบเลย ไว้ขนของอย่างเดียว คันนี้ต้องมีการเผาหัวก่อนสตาร์ทด้วย เลยสงสัยว่าทำไมคันนึงต้องเผา คันนึงไม่ต้องเผาอ่ะครับ ???

เอ ผมอธิบายงงๆ หรือเปล่านี่ :P

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เพราะเขาออกแบบมาอย่างนั้นไงครับ

บางคันที่ไม่ต้องเผาหัว โดยมาจะเป็นของ Isuzu ที่ใช้ระบบ Direct Injection ที่เขาภูมิใจ
ส่วนมากที่เผาหัวคือของ Toyota ใช้ระบบอะไรก็ไม่รู้ ลืมแล้ว
ที่แรงหน่อยก็ของ Mitsubishi ใช้ระบบ Swirl Chamber อันนี้เผาหรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่เคยใช้

ทำตามคู่มือรถแนะนำครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Gypha

• Amateur Racer
  • *
  • skyline only
แต่ยังสงสัยอ่ะครับ คือรถทั้งสองคันเป็นดีแมกซ์ทั้งคู่ครับ เครื่องยนต์ก็ซีซีเท่ากัน (น่าจะเป็นบล็อกเดียวกันด้วยป่าวไม่รู้อ่ะครับ) แต่คันนึงต้องเผา คันนึงไม่ต้องเผา เลยสงสัยอ่ะครับ
 ???