Author Topic: อาการของฝาสูบโก่งเป็นยังไงครับ  (Read 3282 times)

Offline run

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
อาการของฝาสูบโก่งเป็นยังไงครับ เราจะรู้ได้อย่างไรว่ามันโก่งแล้ว แล้วเราสามารถซ่อมแซมได้หรือเปล่าหรือต้องเปลี่ยนอย่างเดียว รบกวนท่านผู้รู้ได้นะครับ แบบว่าไม่รู้จริงๆ จ๊ะ...... ???

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
รถจะไม่มีกำลัง อาจตรวจสอบได้ง่ายๆคือ
1. ตรวจดูว่าบริเวณโดยรอบของฝาสูบมีคราบของ น/ม เครื่องเกาะติดบ้างหรือไม่
2. วัดกำลังอัดในกระบอกสูบ
  ซ่อมได้ถ้าโก่งจริง แต่ต้องเสริมปะเก็นให้หนาขึ้นเท่ากับ หนาเดิม+หนาที่ไสออก  เพื่อให้ปริมาณห้องเผาไหม้เท่าเดิมตามวิศวกรออกแบบไว้ (ชิ้นส่วนอื่นจะได้คงทนถาวรอีกนาน)  
knock..out