Author Topic: อยากรู้คับ เรื่องรถ  (Read 1852 times)

kira

• Guest
อยากรู้คับ เรื่องรถ
« on: December 03, 2006, 03:22:51 pm »
คือว่า ผมเป็นมือใหม่อ่ะคับ อยากทราบข้อมูลหน่อยคับ ได้มั๊ยคับ ถามเป็นข้อๆนะคับ
1. คือว่า ผมขับแอคคอร์ด ปี95 exi รุ่นท็อป เครื่อง 3000 cc อยากทราบว่า จะแต่งเครื่องให้แรงคับ(ออโต้คับ) พอจะได้มั๊ยคับ งบเท่าไหร่ คือผมอยากได้ความรู้นะคับ ถ้าหากว่าท่านผู้ใดสามารถให้คำตอบผมได้ก็จะยินดีมากๆนะคับ แบบว่าถ้าได้ก้อแนะนำร้านด้วยก้อดีนะคับ ขอบคุนคับ

2.ผมอยากรู้จักหลักแต่งรถอ่ะคับ คือว่า ผมเน้นสวย+แรงคับ ไม่ใช่สวยๆแต่ทำอะไรไม่ได้ หรือไม่ก้อแรงๆ แต่ขับปิดแอร์เปิดหน้าต่างดมควันรถเมล์ ไม่เอาอ่ะคับ อยากเอากลางๆแต่ดีกว่าปัจจุบันแนะนำทีนะคับ ทางเมล์ก้อได้คับ

3.นี่คือสภาพรถผมคับ มีโหลดต่ำ แมคใช้ลอนโซ่ ขอบ 17 ยางโยโก หน้ายาง 225/45 ดีมั๊ยคับ

4. ผมอยากรู้ว่าดริฟท์ทำไงคับ แล้วรถผมได้รึเปล่า มีคนบอกว่า ดริฟท์ไม่ได้เพราะมีเอบีเอสคับ

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
Re:อยากรู้คับ เรื่องรถ
« Reply #1 on: December 03, 2006, 05:35:59 pm »
เอบีเอส ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ แต่ขับหน้านั้นดริฟได้ครับ แต่ก็ลำบากพอสมควร

ทำใจไว้ได้ว่ามันไม่เป็นเหมือนขับหลังครับ แต่ถ้าชอบแนะนำให้ไปบอดร์ FF driftcrew ใน rcw.net

เกียร์ออโต้นั้นก็เช่นกัน คงไม่เหมาะจะดริฟครับ

ที่เหลือรอเซียนมาขยาย..... เอวังก็มีด้วยประกาลชะนี้  ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: December 03, 2006, 06:16:04 pm »
คุณให้รายละเอียดมามากพอควร แสดงว่าสนใจจริง

แต่งแรงแบบใช้งานได้ไม่ใช่เรื่องยากเย็นครับ รบกวนช่วยบอกงบมาให้ด้วยว่ามีสักเท่าไหร่ และอยากจะแรงสักแค่ไหน อยากเล่นแบบลงเครื่องใหม่ หรือแต่งเครื่องเดิม ฯลฯ

คุณสามารถเลือกล้อยางได้ตามความพอใจของตัวเองครับ ตราบใดที่คุณดูแล้วว่ามันสวย

รถขับหน้าไม่เหมาะที่จะเอามาเล่นดริฟท์ ยิ่งเป็นเกียร์ออโตแล้วยิ่งไปกันใหญ่

ลองตระเวณร้านแต่งฮอนด้าที่ลงโฆษณาในนิตยสารรถยนต์ดูก่อนได้ครับ เข้าไปดูเฉยๆ ก่อนล่ะ เพราะร้านหลอกเด็กก็มีเยอะแยะไป

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #3 on: December 03, 2006, 11:23:13 pm »
1. intake ram air + air filter, full exhaust start from header all the way back (noise depend on the muffler)  Don't forget to take care of brake too, new pad, new rotor and new fluid.

show and go is good but show go and can stop is better.

Don't forget you can only choose 2 of this 3 for the car.
Fast, Last long, Cheap
Which two did you pick?
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #4 on: December 03, 2006, 11:48:53 pm »
การแต่งรถ ไม่ว่าจะแต่งเครื่องรึแต่งตัวก้อแล้วแต่ จะถูกจะแพงมันอยู่ที่ "ข้อแม้" ที่เจ้าของรถกำหนด ถ้าเจ้าของกำหนด"ข้อแม้"ไว้เยอะ เช่น ต้องแรง ต้องเกาะถนนหนึบๆ ต้องนั่งสบายแฟนไม่ด่า ต้องเปิดแอร์ได้แม่ไม่บ่น ต้องเดินเบารอบต่ำได้นิ่มๆ เสียงค่อยตอนเดินเบา เสียงดังตอนแว้น แต่ยังฟังเพลงจากเครื่องเสียง 3แสนบาทหนัก 150 กิโลได้ ต้องเติมน้ำมันปั้มได้ ต้องเซอร์วิสกับศูนย์ได้ ต้องทนไม่จุกจิก สารพัดสารเพ ถ้าแบบนี้ละก้อ ทำได้(มันไม่มีคำว่าทำไม่ได้หรอก) แต่แพงกระฉูด

แต่ถ้างบน้อยก้อต้องลด"ข้อแม้"ลงมาบ้าง อยากขับรถตัวเองที่แต่งแรงๆและเจ๋ง ก้อต้องลดความเป็น"คุณชาย"ลงบ้าง ได้อย่างก้อต้องเสียอย่าง อยากได้หลายอย่างโดยไม่เสียอะไรเลยมันคงไม่ได้อ่ะนะ บางคนบอก"งั้นเก็บตังคืไปซื้อเฟอร์รารี่ ได้ทั้งแรงและสวยเป็นคุณชายได้สมใจ" ก้อได้ถ้ามีตังค์ แต่ยังไม่เคยเห็นคุณชายคนไหนขับเฟอร์รารี่มุดแบบสุดๆซักที ส่วนใหญ่จะย่องๆเต่ากัดยางทั้งนั้น

คือจะแต่งรถให้แรงแต่ใช้งานด้วยนั้น ต้องคิดแบบ realistic นิดนึงว่า เฮ้ย...มันรถขับใช้งานทุกวันนะ แค่นี้ก้อน่าจะพอ อะไรทำนองนั้น จะเอา 1,000 แรงม้าก้อได้ แต่จะใช้รึปล่าว ถ้าไม่ใช้ก้อไม่รู้จะเอามาทำแป๊ะอะไร จริงป่ะ

Honda นั้นมีเรื่องเล่นได้เยอะ แต่ Accord นั้นออกแบบมาเป็นรถใช้งาน จะเอามาเล่นนั้นก้อต้องทำเยอะหน่อย อย่าคิดว่า "โหย Accord ลง Touring Car ตั้งเยอะแยะ" ใช่ แต่ Accord ที่มันแข่งนั้นมันสัตว์คนละ Specie กับที่คุณซื้อมา อย่าไปเข้าใจผิดขนาดนั้น โอเคนะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!