Author Topic: คิดอย่างไรกับพวกที่ทำเครื่องพังแล้วมาคุยทำนองว่ากูเจ๋ง  (Read 9476 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
หลายคนคงเคยเจอ ผมเองก็เคยเจอ เจอมาตั้งแต่เด็ก ยันปัจจุบัน

เชิญเต็มที่ครับ ไม่อยากให้คนรุ่นใหม่มีทรรศนคติผิดๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ผมจะคิดเหมือนกับพวกที่เห็นรถแข่งชนกันแล้วบอกว่า "มันส์ดี"

มนุษย์พวกนี้มีความสุขกับความชิบหายวายป่วง โดยขาดสามัญสำนึกว่า คนที่เขาทำเครื่องกับทำรถขึ้นมานั้นมันเหนื่อยยากขนาดไหน เหตุผลส่วนใหญ่เป็นเพราะมีเงินเหลือเฟือเอาไว้ล้างผลาญได้ ไม่เคยลงมือทำเองเพราะกลัวมือเปื้อนและเนื่องจากไม่เคยรู้ว่าอะไรทำขึ้นมายังไง ซื้อเป็นอย่างเดียว รู้จักแต่การใช้เงิน แต่ไม่เคยใช้สมอง ดีอยู่อย่างสำหรับผู้ที่มีอาชีพในการทำรถให้มนุษย์พวกนี้ คือ"หลอกแดก"ได้ง่าย เชียร์เข้าไปเหอะ "ใส่ไอ้นี่แล้วแรงน้อง แค่แสนกว่าๆเอง ของแท้ จากญี่ปุ่น" ไอ้พวกนี้ เอา...ชอบ ดียังไงไม่รู้หรอก เอาแค่ เปิดกระโปรงโชว์หอย(เทอร์โบ)กันแล้ว หอยกูใหญ่กว่าหอยมึงเป็นใช้ได้...น่าสมเพชจริงๆ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline SKMO

มีเยอะ ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน

ก็แค่ยืนฟัง และไม่แก้ ให้เขาพูดไป

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
มีเรื่องน่าสังเกตอยู่อย่างนึงสำหรับพวกชอบทำเครื่องพังคือ เครื่องจะพังด้วยสาเหตุเดิมๆประจำ เช่น "บูสบาร์เก้าแล้วลูกสูบทะลุพี่ นี่เครื่องที่สามแล้วนะ เครื่องแรกใช้ลูกสูบสแตน(นึกยังไง?) แล้วเปลี่ยนเป็นลูกสูบของแข่ง(แข่งที่ไหน?) ชุดนี้นี่ขนาดสูกลูบเคลือบเซรามิคแล้วนะเนี่ย สงสัยแรงไปหน่อย"  

เอ่อ...งานนี้ถ้าจะให้ด่าใครนั้นก้อมีอยู่ 3 คน คนแรกช่างที่ประกอบเครื่อง มันทำยังไงให้เครื่องเจ๊งแบบเดียวกันได้ ครั้งแรกพอทำเนา ครั้งสองนี่น่าจะเรียนรู้แล้วนะ มีครั้งที่สามนี่ ปขายก๋วยเตี๋ยวเหอะ

คนที่สอง เจ้าของรถ ฉลาดน้อยถึงขนาดโดยหลอกได้ถึง 3 ครั้ง

คนที่สาม อันนี้อาจจะใช่หรือไม่ใช่ คือ คนจูนกล่อง ครั้งแรกลูกสูบละลายนี่น่าจะรู้ได้แล้วนะว่าโปรแกรมพลาดรึเปล่า มีครั้งสองนี่ confirm ได้แล้วล่ะว่าพลาดแน่ๆ ลูกสูบทะลุนี่ ไม่ Detonation ก้อ Lean ปลาย เคยเห็นอยู่ราย ลืมเรื่อง Duty cycle ของหัวฉีดว่ามีอยู่กี่ % หัวฉีดเปิดสุดตั้งแต่ 8,700 แต่ดันปล่อยให้เครื่องหมุนถึง 9,200 ไม่เจ๊งก้อไม่รู้จะว่าไงอ่ะนะ ดันมาเถียงอีกว่า "แหม..แค่ 500 รอบเองพี่" เฮ้อ...เวรกรรม เวรกรรม
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
มีด้วยแหะ ไม่เคยเจอเลยครับ เครื่องพังยังเอามาคุย ท่าจะบ้า
แต่พวกบ้าๆก็มีเยอะนี่น้ะ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline iamtul

• G'Day Mate
คิดได้อย่างงี้ก็เจ๋งอยู่หรอกครับ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline GoogGoo

• Amateur Racer
  • *
แทนที่จะคุยว่าแรงจนพัง น่าจะเปลี่ยนเป็นหาทางวิเคราะห์มากกว่าทำไมถึงพัง จะได้ไม่พังอีกเป็นครั้งที่สอง
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears

Offline danaidai

• Sr. Member Professional Driver
  • I'm in Shanghai
ประสาทแ กครับ ผมมองพวกนี้รวมกับพวกที่ชอบบอกว่ารถข้าทำเครื่องมาราคาเท่านี้ๆ ช่วงล่างราคาอย่างนี้ๆ หรือไม่ก็เหมือนกางเกงหรือกระเป๋าข้าราคาอย่างนี้ๆ นะ เจ๋งไหมล่ะ???  อืมมมม ส่วนตัวผมเองคิดว่าคนพวกนี้มีทรรศนะคติประหลาดครับ อยากถามว่า เพื่ออะไร?

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ถ้าคุยแนวๆว่ากูเจ๋ง ผมคงเดินยิ้มๆแล้วหลบไปเลยอ่ะ  คุยกะไอ้นี่คงไม่มีความรู้อะไรดีๆใส่สมองผมแน่ๆ โง่แล้วยังมีหน้ามาคุย ;D
คนไม่มีฐานะ

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
มีๆ เคยเจอครับ เป็นรุ่นพี่คนนึงเค้าขับอีคาร์

คงเขิลมั้งที่มันพัง เลยมาคุยกลบเกลื่อนไปว่ากูเจ๋ง  ;D

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
เมื่อคืนเจอมาหมาดๆ

เด็ก - พี่ๆพี่เคยสับเกียร์ว่าวป่ะ?
ผม   - เคย บ่อยไปทำไมหรือ?
เด็ก - เนี่ยผมเพิ่งสับเกียร์ว่าวเครื่องพังไปเนี่ยพี่
ผม   - อะไรพัง
เด็ก - ก็คงทั้งเครื่องแหละพี่ ก้าน แคม ไม่อยากถอดดูเปลี่ยนเครื่องเลยดีกว่า
ผม   -ไปทำอีท่าไหนเหรอ
เด็ก -ก็ซัดๆกะเพื่อนอยู่แหละพี่ ฮอนด้าพี่ก็รู้ต้องลากเป็นหมื่นถึงจะเสียงหวาน
ผม  -ผมไม่เคยใช้หรอกฮอนด้าน่ะ แล้วไงต่อ
เด็ก -ทีนี้ตอนจะสับเกียร์จาก2ไป3อ่ะพี่ แม่งดันไปเกียร์1
ผม  -อ้าว แล้วทำไมไม่เหลียบครัชคาใว้ เกียร์แล้วมันยัดไปเข้าได้รึ รอบมันเกินตั้งขนาดนั้น
เด็ก -ไม่รู้อ่ะพี่ผมสับเต็มที่เลย เดี๋ยวไม่ได้ฟิว กะลังซัดกะเพื่อนด้วย(น้ำเสียงมันภูมิใจมาก)
ผม  - ถ้าสับเกียร์ว่าวแบบนี้ผมก็ไม่เคยหรอก เคยแต่ยัดไม่เข้า ไม่ก็ปล่อยครัชเร็วไปเกียร์ยังไม่เข้าสนิทแค่นั้น
เด็ก -เนี่ยผมครั้งนี้ครั้งที่2แล้วนะพี่ คราวที่แล้วจาก3ไป4 ดันสับเข้าไปเกียร์2 พังเหมือนกัน
ผม   -แล้วทำไมไม่จำ ไม่เปลี่ยนวิธีการขับ(วะ)
เด็ก -ผมเห็นเวลาเค้าแข่งกันก็สับเกียร์แบบนี้ สงสัยเกียร์ผมมันต้องเป็นไรแน่ๆเลยพี่ ช่างก็บอกว่า ฮอนด้ามันเป็นแบบนี้แหละ
ผม  -(คิดในใจ) รถมันไม่เป็นไรหรอกสันดานการขับของเอ็งนั่นแหละ

::) ::) ::) ::)
« Last Edit: March 22, 2006, 06:05:38 pm by Mangza »
คนไม่มีฐานะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เออ ไอ้คนแบบนี้แหละที่ร้านแต่งรถต้องการ

ฮ่าๆ ๆ ๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

ผมเจอแบบคล้ายๆกัน

"พี่ๆ ใส่กล่อง Motec มีคนจูนให้ ตั้งตัดรอบไว้ด้วย แต่เครื่องยังกระจายเลยพี่"
"เอ็งไปทำท่าไหนวะ"
"เข้าโค้งพี่ อัดมาสุดเกียร์ 5 แล้วเชนลงยัด 3 กะจะใช้ emgine brake เครือ่งมันร้อง แว๊ววว เล้วก้อแกร็กๆๆๆ"
"ไอ้เวร สุด 5 แล้วยัด 3 รอบมันก้อขึ้นไป 10,000 กว่าซิวะ"
"อ้าว กล่องมันไม่ตัดรอบให้เหรอพี่?"
"กล่องมันน่ะทำงานดีแล้ว ตัวเอ็งนั่นแหละที่ทำเครื่องพัง หน๋อย... engine brake มีเบรคก้อหัดใช้มั่งซิวะ ใส่ไว้ทำไมฮะไอ้ Brembo น่ะ เดี๋ยวพัด..หลังแหวนซะหรอก...."

เฮ้อ....อนิจจา   ::)

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
เค้าคงนึกว่า เกียร์ทั้งลูกราคาถูกกว่าผ้าเบรค  ;D