Author Topic: ถามเรื่องเครื่งJ,2J,3J,JJJหน่อยครับ  (Read 7801 times)

Offline D.G.emperor

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
พี่ๆครับผมอย่ากรู้ว่าเครื่อง Jเนียมันแต่กต่างกันยังไงเห็นมีหลาย J จังแต่ละJแตกต่างกันยังไงครับ

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
แล้วแต่ ปี ของ รถ supra แล้วก็มีแต่แต่ internal ต่างๆ
ผมว่าน่าจะ reserch ได้ไม่ยากนะคับ ลองหาความรู้ด้วยตัวเองหน่อยคับ
บางอย่างเช่า เอา 1j มารวม กับ 2j แล้วเป้น 3j ไรเงี้ย ก็อาจจะเอามาถามน่าจะดีกว่า
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมเองก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่าวัยรุ่นเขาเรียกเครื่อง 2JZ-GTE ที่ใช้ฝาของ 1JZ-GTE ว่าเป็นเครื่อง 3J

รู้แล้วขำก๊ากเลย แต่ไม่กล้าเล่าให้เพื่อนฝรั่งฟัง อายมันน่ะ แถมกลัวมันไปเม้าท์ต่อว่าเด็กไทยเรียกเครื่องโมฯแบบนี้ว่า 3J !!!

เข้าเรื่อง

1JZ จะมี 2500 cc  มีทั้ง NA และ Turbo
2JZ จะมี 3000 cc มีทั้ง NA และ Turbo เช่นกัน

ในเครื่องแต่ละแบบก็มีการปรับปรุงโน่นนี่ มีการพัฒนาขึ้นตามลำดับ โดยรวมแล้วเครือ่งปีใหม่กว่า ก็จะมีเทคโนโลยีที่สูงกว่า เช่น มีเรื่องระบบวาล์วแปรผัน อะไรทำนองนี้

ผมไม่ค่อยรู้อะไรนัก รอท่านต่อไปครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline GoogGoo

• *
ไม่กล้าเล่าให้เพื่อนฝรั่งฟัง อายมันน่ะ แถมกลัวมันไปเม้าท์ต่อว่าเด็กไทยเรียกเครื่องโมฯแบบนี้ว่า 3J !!!

ผมว่ามันเรียกกันแบบบ้าๆผิดๆ เกิดอีกหน่อย Toyota ออกเครื่อง 3JZ ออกมาจริงๆ แล้วไอ้ที่เอาฝา 1JZ ไปประกบกับเสื้อสูบ 2JZ หล่ะ จะไปเรียกว่าอะไร???
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears

Offline SKMO

ผมเคยมมีเครื่อง 2J

แล้วท่อนบนพัง ก็เลยถอดออก แล้วหามาใส่ใหม่ เป็น 4J

(ลองถาม ไก่ Toyota Crown ดู เครื่องมันถอดเข้าถอดออก ตอนนี้เป็น 26J แล้วมั้ง)

• *
ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

Offline iamtul

• G'Day Mate
ผมเคยมมีเครื่อง 2J

แล้วท่อนบนพัง ก็เลยถอดออก แล้วหามาใส่ใหม่ เป็น 4J

(ลองถาม ไก่ Toyota Crown ดู เครื่องมันถอดเข้าถอดออก ตอนนี้เป็น 26J แล้วมั้ง)

รถพี่ไก่ตั้งแต่ตอนอยู่กับผมก็ล่อไป 6 J แล้วครับ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• *
ผมว่าผมยิ่งถามยิ่งงง นะ มุขพี่ๆเลยซะ...เลย

Offline TA23-SR20DE

• *
1J รวม 2J ก็ได้ 1Jครึ่ง ซิครับ  จะได้ 3J ได้ไง
1J = 2500CC.
2๋J = 3000cc.
3๋J = 3500cc.

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
น่าจะเรียก 1.5J ซะมากกว่า สงสัยลืมเอาจำนวนเครื่องหารน่ะ  ;D

Offline maxx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • .
เคยได้ยินมาว่า พี่ยุ่นเรียน 1.5 JZ ครับ

Offline maxx

• .
1.5 JZ ใช้เสื้อ 2JZ มาประกบกับฝาสูบ 1JZ นะครับ เป็นวิธีการขยายความจุเครื่องของสาวก 1JZ
เอ่อ ผมเคยได้ยินมาว่ามี เครื่อง 5.5A-GEด้วยครับแต่ไม่รู้ว่าเอาเครื่องอะไรมาผสมกัน แฟน AE86
รู้จักกันไหมอะครับ รู้สึกจะมีคนใช้ใน AE86 ครับ ;D ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เอาบล็อค 7A มาวางฝา 4A ไงครับ......(7 + 4)/2 = 5.5  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!