Author Topic: ถามรุ่นรถอันไหนดีกว่ากันค่ะ  (Read 2873 times)

off

• Guest
คือว่าเราไม่ค่อยรู้เรื่องพวกรถเท่าไหร่อ่ะค่ะแต่ส่วนตัวเราชอบไปต่างจังหวัดบ่อยๆ แล้วก็ซื้อเพื่อที่จะใช้ค่ะไม่ได้ขายทีหลังก๊ะว่าจะใช้5-6ปีค่ะจะถามดังนี้นะค่ะ

สนใจอยู่2ยี่ห้อค่ะเพราะมันออกใหม่

1.ฮอนด้าซีวิคเครื่อง2000cc.รุ่นท๊อบค่ะ

2.มาสด้า3เครื่อง2000cc.รุ่นท๊อบเช่นกัน

ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ

1.ความเร็วสูงสุด

2.อัตราการเร่ง

3.ช่วงล่างการทรงตัว

4.ระบบเบรก

5.ความแม่นยำ

6.อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง

7.ความสะดวกสบาย

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะค่ะ

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
เคยได้ลองขับ3 ตัวท๊อป5ประตู กะซีวิคใหม่ 2.0 โดยความรู้สึก"ส่วนตัว"ผมก็ประมาณนี้

1-ซีวิคครับ
2-ซีวิคครับ
3-มาสด้าครับ
4-มาสด้าครับ
5-มาสด้าครับ
6-ไม่ทราบครับขับแค่สั้นๆ20กว่ากิโลทั้งคู่
7-ซีวิคครับ เพราะด้านท้ายของมาสด้าค่อนข้างแคบ
คนไม่มีฐานะ

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
เสริมอีกเรื่องครับ ดูเรื่องบริการหลังการขายด้วยนะครับ

ศูนย์แถวบ้านมีรึเปล่า

(นี่ไม่ได้เชียร์ซีวิคนะครับ แต่เพื่อนๆผมที่ถามผมแบบคุณเนี่ย พอผมถามกลับว่าแถวบ้านมึงมีศูนย์มาสด้ารึเปล่า คำตอบส่วนใหญ่คือ "เอ้อ....จริงว่ะ" )

เลือกรถซักคันต้องดูหลายๆอย่างครับ เอาอารมณ์เป็นหลักระวังเจ็บครับ

;D ;D ;D
« Last Edit: January 24, 2006, 08:31:24 pm by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
เป็นผมจะคิดเรื่องราคาขายต่อด้วย

แต่ถ้าสนใจจะรับ Misu ไว้พิจารณาด้วยก็ลองติดต่อคนที่ตอบข้างบนคับ

;D ;D ;D

big george

• Guest
 โดยรวมแล้วผมให้mazdaนะ แต่ต้องคำนึงถึงบริการหลังการขายด้วยครับ ส่วนเรื่องราคาอะหลั่ยไม่ต่างกันมากครับ แต่อัตราการเร่งhonda ดีกว่า
ป.ล.ความคิดส่วนตัวครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ยากนักที่จะหารถที่สมบูรณ์แบบไปเสียทั้งหมด หากมีจริง ก็จะติดตรงที่ราคาแพงจนแทบไม่อยากเอื้อม

ลองมองหาสิ่งที่คุณคาดหวังไว้สักสองสามข้อจากด้านบนครับ

รถยนต์ในคลาสเดียวกันยุคปัจจุบันมันสูสีกันมาก ถ้ารถไม่หนีกันนัก ผมมักจะเลือกที่หน้าตาดูดีไว้ก่อน อย่างน้อยก็สุขใจยามมองมัน ไม่ก็ตอนเช็ดรถ  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
คำแนะนำของผม (ซึ่งหลายๆคนมักจะบอกว่า"กวนส้นตี.....น") สำหรับการเลือกซื้อรถใหม่กิ๊ก แกะก่อง....ซึ่งขนาดและรุ่นใกล้เคียงกัน

"ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น"

เหตุผล....
1. ถ้าใจคุณชอบอย่างนึงแล้ว ต่อให้มันแย่กว่าอีกคันคุณก้อจะเอาอยู่ดี
2. ถ้าได้รถที่ไม่ใช่"รถในดวงใจ" คุณจะไม่ค่อยใยดี ดูแล มันนัก แล้วมันจะโทรมในที่สุด
3. ไม่ต้องหาแนวร่วม คนอื่นไม่มีวันจะชอบเหมือนคุณ อาจจะคล้ายแต่ไม่มีทางเหมือน
4. รถทุกคนราคาตกภายใน 4-5ปีแน่ๆ ไม่ต้องคิดมากถ้าไม่คิดจะขายภายใน 2 ปี รถบางคันราคา 2 ล้านกว่า 4-5ปีต่อมาเหลือ 8 แสน คุณว่าคุณใช้คุ้มรึยัง ถ้ายังก้อใช้ต่อ ถ้าคุ้มแล้วก้อปล่อย
5. รถใหม่จะมีอะไรเสียเร็วหรือ? โอเค ถึงแม้จะมีให้เห็นเป็นข่าวบ้างแต่ไม่ใช้ทุกคัน ถ้าคุณกลายเป็นหนึ่งในนั้นก้อต้องถือว่าเป็นความซวยอย่างสูงส่ง
6. ความเร็วสูงสุด ถ้าคันนึงวิ่งได้ 240 อีกคัน 250 มันจะต่างกันมากไม๊ ขับอยู่แถวๆนั้นทุกวันรึปล่าว ถ้าใช่ คงเป็นจุดที่ใช้ในการตัดสินใจได้ ถ้าย่องอยู่ 100 กว่าๆเต็มที่ประจำ คันไหนก้อเหมือนกัน
7. อัตราเร่ง 0-100 ไม่มีความหมาย เพราะไม่มีใครเร่งจาก 0 ออกจากไฟแดงเพื่อให้ถึง 100 ได้เร็วๆเป็นประจำ อัตราเร่งที่ใช้ประจำคือจากแถวๆ 60 แล้วเร่งขึ้นไปเท่าไหร่ก้อได้ให้แซงคันหน้าได้เร็วๆ จะได้ไม่ประสานงากับ 10 ล้อ
8. ช่วงล่างและการทรงตัว อันนี้อ่านตามใบปลิวหรือหนังสือให้ตายก้อไม่มีทางรู้ว่าดีรึปล่าว มีทางเดียว "ลองขับดู" แล้วอย่าขับย่องแบบเกรงใจเซลล์แมน ถ้าหาถนนว่างได้ ลองดูว่าเปลี่ยนเลนเร็วๆเป็นไง อาการในโค้งเป็นยังไง ถ้าขับเองไม่ได้ หาคนที่ขับเป็นมาลองให้ ไม่งั้นอาจจะต้องซื้อรถยับเยินใหม่เอี่ยมมาแทน
9. ระบบเบรค ถ้ามี ABS ซื้อเถอะครับ รับรองว่าคุ้มแสนคุ้ม มันจะเป็นดิสค์หน้าดรัมหลัง รึ ดิสค์ 4 ล้อ ให้มันมี ABS เหอะ ชีวิตคุณจะสบายขึ้นอีกเยอะ เบรคของรถแต่ละยี่ห้อนั้นมักจะต่างกันเพราะผ้าเบรค ถ้าไม่ถูกใจเวลาเบรค เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้ออื่น ไม่ต้องบ่นกับศูนย์ เพราะศูนย์ทำอะไรให้ไม่ได้ไปกว่าเปลี่ยนผ้าเบรคเฮงซวยแบบเดิมแต่ใหม่ให้ แค่นั้น
10. ความแม่นยำ ฮื่มมม...คำถามนี้ผมจะเจอตอนคนจะซื้อ Winchester หรือ Remington นะ ไม่ค่อยเจอใน Honda กับ Mazda
11. อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน คือไอ้ที่แปะอยู่ข้างรถ หรือ เขียนอยู่ในสเปคนั้นเป็นตัวเลขจากการทดสอบ โดยควบคุมสิ่งแวดล้อมให้ได้อัตราสูงสุดนะครับ เชื่อไม่ค่อยได้ เอาไว้ดูคร่าวๆพอได้
12. ความสะดวกสบาย อันนี้จะขัดแย้งกับ ช่วงล่างและการทรงตัวอย่างแรง เพราะถ้ารถนั้นนั่งสบาย การทรงตัวจะไม่ค่อยเข้าท่า และถ้าการทรงตัวดีโคตรมันจะนั่งไม่ค่อยสบาย ต้องเลือกเอาล่ะ แบบดีหมดทั้งคู่ไม่มีอ่ะ

;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline นู๋เอง

• Amateur Racer
  • *
  • นู๋มือใหม่จ้า....
คุณ Mokan ตอบได้แจ่มดี

สำหรับผม ชอบคันไหนเอาคันนั้นครับ  ลองขับดูทั้งสองยี่ห้อครับ  แล้วคุณจะตัดสินได้เอง และเมื่อซื้อแล้ว จงลบคำถามเหล่านี้ของคุณออกจากสมองไปเลยนะครับ  ไม่งั้นเดี๋ยวจะมี  รู้งี้....?????;D

Offline top

• ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก
ถ้าถามผมนะ เลือกฮอนด้าอยู่แล้วเนื่องจากหาอะไหล่และของแต่งง่าย และที่สำคัญราคาขายต่อดีกว่ามาสด้าแน่นอนครับ ;D ;D ;D