Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 2333 times)

Offline alexball

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« on: January 21, 2006, 04:08:42 pm »
ตอนนี้ผมใช่รถ MAZDA 323-ASTINA  ปี90 อยู่อ่ะครับ  
แต่มาพักหลังๆเนี่ยเข้าอู่บ่อยมากเลยครับ เริ่มเซ็งกับรถคันนี้มากขึ้นทุกทีแล้ว
เลยกะว่าจะขายทิ้งเปลี่ยนรถใหม่แต่คงเป็นมือ2อ่ะครับ...แต่ดันมีปัญหาอยู่ว่า
ตัวผมเองไปดูไว้3รุ่น คือ LANCER Ecar Nissan Nv  และก็ OPEL CORSA
เพราะว่าราคามันมันค่อนข้างจะใกล้เคียงกันมาก เลยอยากจะรบกวนพวกพี่ๆ
แนะนำให้หน่อยครับว่ารุ่นไหนน่าใช้ครับ  แล้วมีรุนไหนที่น่าแนะนำกว่านี้ไหมครับ  

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« Reply #1 on: January 21, 2006, 06:55:27 pm »
อูยย แบบนี้เลือกง่ายมาก ว่าแต่ ช้อยส์ที่ให้มานั้น มันก็เป็นรถมือสองเหมือนกัน จะแน่ใจได้อย่างไรว่ามันจะดีกว่ารถที่คุณใช้อยู่ทุกวันนี้หรือ
- เอาโจทย์ข้อนี้ไปขบคิดก่อน

คำตอบเรือ่งรถมีดังนี้
- ผมขอตัด Opel ออกก่อนเพื่อนเลย อะไหล่แพงกว่า หายากกกว่า
- เน้นประหยัดก็เลือก NV
- Lancer ก็เรียบๆ แบบรถ 4 ประตู

ช้อยส์มันต่างกันเยอะ แบบนี้เลือกง่ายครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline *~บอย (ลาม...ก)~*

• *
  • ลีลาพริ้วไหว_ พวงมาลัยมีชีวิตชีวา
    • http://civiceg9.hi5.com
« Reply #2 on: January 21, 2006, 09:37:54 pm »
 ;Dขายเท่าไรครับ แล้วมันเป็นอย่างไรบ้างครับ
PTT ROTAX MOJO MAX CHALLEGE 2009
30-31 May at Sc Motorsport
Bear R รามอินทรา

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: January 22, 2006, 04:35:52 pm »
การซื้อรถเก่าหรือรถมือสองเป็นการเสี่ยงเสมอ ยิ่งเก่ามากก้อยิ่งเสี่ยง จะหารถดีๆราคาถูกๆนั้นเป็นเรื่องยากเพราะต้อง"ตาถึง"และ"ดูเป็น" ถ้าดูไม่ค่อยเก่ง รู้ไม่ค่อยเยอะ ให้ดูให้ละเอียด ลองแม่งให้หมดไว้ก่อน จริงอยู่ที่รถเก่า สภาพย่อมเสื่อมโทรมไปตามอายุ แต่อย่าพยายามหลงคารมคนขายที่ว่า "รถมันเก่าแล้วมันก้ออย่างงี้ละครับ" เพราะคุณไม่ได้จะซื้อรถมาซ่อมให้ปวดหัวเพิ่ม คุณซื้อรถมาเพื่อใช้งาน ซ่อมเล็กซ่อมน้อย รอยบุบ ยางสึก นั้นยังโอเค ซ่อมใหญ่อย่างวิ่งแล้วเบี้ยว ดึง เขย่าไปทั้งคัน เสียงเครื่องเบนซินดังยังกะดีเซล เกียร์หอนสนั่นหวั่นไหว นั่นก้อไม่ไหว ถ้าขนาดนั้นอย่าซื้อดีกว่า นั่งซ่อมคันเก่ายังสบายใจกว่า

ในบรรดาสามคันที่ว่ามาผมตัด Opel ออกไปก่อนเลย ใช่ จริงอยู่ที่มัน "น่ารัก" แต่หาอะไหล่ยากโคตร และแพง NV กับ Ecar คงเป็นข้อเลือกที่ดีกว่าในเรื่องการซ่อม (ยังไงก้อต้องซ่อมอ่ะนะ รถเก่าอ่ะ) แต่ Ecar คงจะนั่งไปไหนมาไหนกับเพื่อนได้สะดวกกว่า ยกเว้นว่ามีงานบรรทุกขนาดเบาๆเป็นประจำ NV ก้อจะเหมาะ

เครื่องพอมีอายุจะมีปัญหาส่วนใหญ่มาจากระบบ Electronic โดยเฉพาะเครื่องหัวฉีด ช่างซ่อมถ้าไม่มีอุปกรณ์ตรวจดีๆก้อจะ"งม"เปลี่ยนนู่นนี่ไปเรื่องจนกว่าจะหายหรือบางทีก้อไม่หายซักที ถ้าเปิดฝากระโปรงมาแล้วสายยางนู่นนี่เก่าจนแตกลาย สายไฟรุ่ยและกรอบ หรือขั้วปลั๊กไฟเซนเซอร์มีแตกมีหักเยอะละก้อ นั่นล่ะปัญหา ถ้าเครื่องหลวมไม่ยาก เชียงกงมีเครื่องสภาพดีๆเยอะแยะ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline alexball

• *
  • I'm a llama!
« Reply #4 on: January 23, 2006, 04:17:51 pm »
ขอบคูณมากนะครับสำหรับคำตอบ :)ครับ