Author Topic: ช่วงล่าง GAB คืออะไรครับ  (Read 14668 times)

ri

• Guest
ช่วงล่าง GAB คืออะไรครับ
« on: January 02, 2006, 09:13:01 am »
ช่สงล่างหลัง GAB คืออะไรครับ

LSD 4.3 มีด้วยหรอครับ

Offline ae_free_style

• Group N Racer
  • **
  • zomeday i'll grow up...i know
Re:ช่วงล่าง GAB คืออะไรครับ
« Reply #1 on: January 02, 2006, 11:35:15 am »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดจากคำถามนะฮะ

G/A/B มันเป็นชื่อของผลิตภัณฑ์ช่วงล่างนะครับ
ส่วนใหญ่ สีจะเป็นสีแดง เกือบทั้งหมด
ดี หนึบ ราคาไม่แพงด้วย เหมาะกะรถบ้านที่ต้องการช่วงล่างที่ประสิทธิภาพดีขึ้นพอสมควร  ;D

• **
  • zomeday i'll grow up...i know
« Reply #2 on: January 02, 2006, 11:41:32 am »
LSD คืออุปกรณ์ที่ติดตั้งอยู่ในเฟืองท้าย ช่วยทำให้ล้อขับทั้งสองหมุนพร้อมกัน เริ่มมาจากรถลุยขับ 4 ล้อที่ติดหล่มแล้วล้อหมุนฟรีจนขึ้นไม่ได้ ก็ต้องติดตั้งตัวล็อคเฟืองท้ายไว้ช่วย ต่อมาก็จึงนำมาใช้ในรถเก๋งกัน

พี่เปิ้ลตอบไว้.... ในบอร์ด Drift

ส่วน 4.3 คือ เบอร์เฟืองท้ายครับ
มีหลายแบรน์ดหลายราคา  GTR, TRD, Nizmo ฯลฯ
« Last Edit: January 02, 2006, 11:44:45 am by ae_free_style »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: January 02, 2006, 12:42:53 pm »
ช่วงล่างหลัง GAB คืออะไรครับ

LSD 4.3 มีด้วยหรอครับ

เป็นการใช้ภาษาแบบผิดๆ ที่ใช้กันมานาน จนกลายเป็นเรื่องไม่ผิดเสียแล้ว

คนทั่วไปมักจะเรียกช้อคฯ สปริง หรือชิ้นส่วนหนึ่งส่วนใดที่อยู่ใต้ท้องว่า "ช่วงล่าง"
- ทีนี้พอตัวเองใช้ช้อคฯของ GAB ก็มักจะบอกคนอื่นว่า รถตัวเองใช้ "ช่วงล่าง GAB"
- ถ้าเจอคนคุยแบบนี้ก็ให้ย้อนถามเขาว่า "คุณใช้ชิ้นส่วนใดของ GAB บ้างหรือ" หากเขาอ้ำอึ้ง หรือตอบไม่ได้ เขาคนนั้นก็คงไม่ใช่คนเล่นรถตัวจริง

คำว่า "ช่วงล่าง" ตามความเข้าใจของผม มันคือชิ้นส่วนที่อยู่ด้านล่าง ด้านใต้ท้องรถ "หมดทุกชิ้น" เช่น อาร์มต่างๆ ปีกนก บูช ลูกหมาก กระทั่งเพลา อะไรพวกนี้ เราจะเรียกรวมๆ ว่า "ช่วงล่าง"
- พอรถขับแล้วมีเสียงดังมาจากด้านล่าง เราก็จะบอกว่า มีเสียงมาจาก "ช่วงล่าง" ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นชิ้นไหน ต้องตรวจเช็คถึงจะทราบ ฉะนั้น คำว่า "ช่วงล่าง" เป็นคำพูดรวมๆ เท่านั้นครับ

จากตัวอย่างที่ว่า "ช่วงล่างหลัง GAB"
- ก็คงจะหมายถึงว่า รถคันดังกล่าว ใช้ช้อคฯของ GAB เฉพาะคู่หลังเท่านั้น
- ตอบไม่ได้ว่าดีหรือไม่ แมทช์หรือไม่

หากเราเปลี่ยนแค่ช้อคฯกับสปริงของ GAB มา อยากคุยต่อให้ถูกต้อง ก็บอกแค่ว่า "ใช้ช้อคฯ สปริง ของ GAB" แค่นี้ก็เข้าใจได้เป็นอย่างดีแล้วครับ

ช่วงล่างไม่ได้มีแค่ระบบสั่นสะเทือนเท่านั้นครับ  ;D

LSD คือระบบป้องกันล้อหมุนฟรี

ส่วนตัวเลข 4.3 คืออัตราทด มีหลายเบอร์ครับ สูงหรือต่ำกว่านี้ก็มี

สองสิ่งนี้แยกกันคนละชิ้น แต่มันรวมอยู่ในชุดเฟืองท้าย อยู่ในลูกเดียวกัน (สำหรับรถขับหลัง)

ส่วนรถขับหน้าจะไม่มีชุดเฟืองท้ายแยก หากแต่มันจะรวมอยู่ในชุดเกียร์ด้วยกัน รถขับหน้าก็จะมี LSD ที่เขาออกแบบมาเช่นกันครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #4 on: January 02, 2006, 03:15:56 pm »
I used to have GAB in my car too.  GAB made by Kayaba (KYB).  But the shock GAB that I used is for racing not for street use.  Now KYB make similar model call AGX.  Same 4 ways adjust in the front shock and 8 ways in the rear.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #5 on: January 02, 2006, 10:45:10 pm »
เสริมอีกเรื่องครับ

เด็กไทยชอบเรียกอุปกรณ์ยี่ห้อนี้ว่า GAB (แก็บ)

จริงๆแล้วต้องอ่านว่า G/A/B( จี/เอ/บี )

ขอบ่นหน่อยครับ ขี้เกียจจะฟังนอกจากเรียกกันผิดๆแล้ว เวลาเราบอกบางคนมีเถียงกลับอีกแนะ หรือไม่ก็มองหน้าประมาณว่ามึงอะไรเนี่ย เค้าเรียกกันอย่างงี้ทั้งเมือง

:P :P :P
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

ri

• Guest
« Reply #6 on: January 03, 2006, 08:33:21 am »
ขอบคุณมากเลยครับ คือผมไม่ทราบ พี่บอกว่าช็อค G/A/B ส่วนใหญ่เป็นสีแดง
แต่ของผมเป็นสีน้ำเงินอะ คือเจ้าของเก่าเค้าบอกมาว่าเป็นช่วงล่าง GAB
...อาจจะไม่ใช่ช็อคก็ได้มั้งครับ ... เนอะ(รึเปล่า?) :P

ขอบคุณพี่ ๆ ครับ

• **
« Reply #7 on: January 03, 2006, 04:14:56 pm »
เท่าที่เคยผ่านตามา...ผมก็เห็นมันสองสีนี่แหละครับ
แดง กะ น้ำเงิน....อันนี้ไม่แน่ใจว่าที่ทราบมามันถูกรึเปล่า

เขาบอกว่า มันจะแบ่งเป็น 2 เกรด ครับ

ช๊อคอัพ แอนด์ สปริง.....  :P
« Last Edit: January 03, 2006, 04:15:40 pm by ae_free_style »

Offline SKMO

« Reply #8 on: January 04, 2006, 12:30:07 am »
ช่วงล่าง JIC?

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #9 on: January 04, 2006, 11:47:28 am »

อันนั้นคือเอาช่วงล่างเค้ามาใช้เเล้วไม่จ่ายตังครับ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• **
« Reply #10 on: January 05, 2006, 06:55:33 pm »

อันนั้นคือเอาช่วงล่างเค้ามาใช้เเล้วไม่จ่ายตังครับ

;D ;D ;D

ถูกต้องครับ  :P

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #11 on: January 06, 2006, 08:52:12 am »

;D ;D ;D

มุขอนาคต
 ;D ;D ;D

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #12 on: January 06, 2006, 01:01:47 pm »
ช้อค TEIN =  ช้อค เทียน

รถผมแพหลังสกายไลน์ หรือ รถคุณ เปลี่ยนช่วงล่าง(หรือแพหลัง) สกายไลน์หรือยัง = เบรค เฟืองท้าย เท่านั้นที่เค้าหมายถึง

หนวดกุ้ง ไม้ตีกลอง นมหนู นมลิง ปีกนก = มันเหมือนตรงไหน อยากรู้จัง โดยเฉพาะ หนวดของกุ้งมันมีป่องๆกลมๆตรวปลายด้วยเหรอ งง  สรุปแล้วรถของเราๆ ทำมาจากอะไหล่ของสัตว์หลายชิ้นพอดู

ดึงโบว = ดึงแล้วมัน โบววว ยังไงอ่ะ สงสัยมานาน

รถผม วิ่ง 11 วิกว่าๆ (เจอมากะตัวโคตรหมั่นไส้)  รถบลูเบิร์ดขับหน้า เปลี่ยนแม็ก เนี่ยน้ะ กรูหละเชื่อออออ (สงสัยมันวิ่ง 100 เมตรมั้งแต่บอกไม่หมด)

ผมก็ดริฟท์อยู่ ผมดริฟท์อยู่ เจอโคตรบ่อย

เอ๊ะชักจะไม่เกี่ยวกับหัวข้อ จขกท ซะแล้ว อิ อิ

มีเรื่องแปลกๆ อีกเยอะที่คุณไม่รู้ เกี่ยวกับรถ รอทุกคนมาเล่ากันฟัง
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
« Reply #13 on: January 06, 2006, 09:30:04 pm »
ที่ผมได้ยินบ่อยๆน่าจะเป็น "อ๋อไอ้XXน่ะเหรอ ผมก็รู้จักดี" หรือ"ผมรู้จักกะพี่XXมาพักนึงละ"

แล้วเค้ารู้จักคุณอ๊ะเปล่าอ่ะ? ???  จามาคุยทำไมหว่า?
คนไม่มีฐานะ

Offline kijz

« Reply #14 on: January 07, 2006, 10:44:58 am »

;D ;D ;D
เอ๊ะ รู้สึกเหมือนโดนอยู่เรยเรา