Author Topic: ขอคำแนะนำและความเห็นด้วยครับ  (Read 2034 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่ารถ แอคคอร์ด 3.0 ไม่ทราบว่าถ้าติดเทอร์โบ(บอลแบริ่ง) เพิ่มเข้าไป โดยการซื้อชุด kit ของสำนักแต่ง แล้วมีแรงม้าออกมาประมาณ 300 แรงม้าแล้วไม่ทราบว่า
1. จะทำความเร็วตั้งแต่ 100-250 km จะได้เร็วเท่ากับพวกรถยี่ห้อซาป ที่ลงท้ายด้วยตัว T ไหมครับ (ผมเจอแถว motor way เส้นใหม่ครับ เร็วจริง)
2. ถ้าติดตัวเทอร์โบแล้วจำเป็นไหมครับที่ต้องติดพวกเกจ์ วัดต่างๆ (ผมว่ามันรก)
3. ปกติผมขับประมาณ 120 km ถ้าอยาก test รถผมถึงอยากเร็วดูบ้าง(อยากดูลิมิตรถนะครับ) ไม่ทราบว่าถ้ารถมีเสียงแปลกอะไรบ้างครับที่ความเร็วสูงๆ แล้วจะเป็นอันตราย(ที่ออกมาจากเครื่อง)
4. ถ้าติดพวกคูลเลอร์ตามที่ต่างๆ (เช่น เครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย)ไม่ทราบว่าต้องติดไหมครับ
5. ถ้าตกแต่งบอดี้รถให้ไม่มีกระจังหน้า(ตรงตัวอักษร H) จะมีปัญหาหรือประโยชน์อะไรตามมาบ้างครับ คือใจรัก NSX ครับ(ผมคิดว่าคงจะเพิ่มแรงกดที่ด้านหน้าได้)

ปล.ขอบคุณครับทุกความคิดเห็นและแนะนำครับ

เด็กแนว

• Guest
ผมคิดว่าจำเป้นนะพวกเกจวัดต่าง ๆนะ ไม่งั้นเราจะรู้ได้ไงเวลาเราปรับบู๊ท ความเร็วรอบอื่น ๆ

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
เท่าที่ทราบนะครับ
1- น่าจะเร็วกว่าครับ(ยกเว้นเจอพวกSaab HPT) แต่รถคุณจะนิ่งได้เท่าเค้าหรือเปล่าที่ความเร็วเกิน200? Saabนิ่งสุดๆครับ แล้วเครื่องรถคุณก็ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับเทอร์โบ ใส่เข้าไปอายุการใช้งานจะสั้นลงแบบน่าใจหายเลยนะผมว่า จริงๆรถคุณมันก็200แรงม้าแล้วนา  ถ้าคิดอยากแรงจริงๆผมว่าเอาตังค์ค่าแต่งรถไปซื้อรถCefวางเจมาขับเล่นดีกว่านา
2- ผมว่าค่อนข้างจำเป็น เพราะรถคุณไม่ใช่รถเทอร์โบสแตนดาร์ต เกจ์ที่น่าจะมีสำหรับรถเทอร์โบ วัดบูส วัดแรงดันน้ำมัน วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง แค่นี้พอถ้าคุณไม่อยากรก
3- ลองดูครับหาทางว่างๆแล้วกัน  เรื่องเสียงเนี่ยจริงๆคุณขับอยู่ทุกวันอ่ะนะครับ ถ้ามีเสียงแปลกๆคุณนั่นแหละน่าจะรู้ดีที่สุด
4- ผมว่าติดให้เกียร์น่าจะดีครับ เพราะมันคงรับภาระหนักน่าดูเลยหล่ะถ้าคุณติดเทอร์โบจริงๆน่ะ ส่วนเฟืองท้ายน่าจะอยู่กะเกียร์นั่นแหละครับ รถขับหน้าไม่ใช่หรือ?
5- แต่งแบบNSXหมายถึงปิดให้เรียบเป็นชิ้นเดียวทั้งกันชนและฝากระโปรงหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ผมว่าคงไม่ค่อยดีมั๊ง ลมมันคงไม่ค่อนเข้าไปหาหม้อน้ำเลยนา เครื่องจะฮีตซะเปล่าๆ
« Last Edit: November 28, 2005, 11:03:10 pm by Mangza »
คนไม่มีฐานะ