Author Topic: มาสด้า-3 1.6 กับอนาคตที่จะแรงได้ยังไงครับ?  (Read 5907 times)

PORSAR

• Guest
พี่ๆครับ ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ อึดอัดใจมาก พอดีซื้อ มาสด้า3   1.6  auto มา แล้วตัวเองเป็นคนชอบขับเร็วตอนนี้รู้สึกว่ามัน ไม่ทันใจ เลยอยากถามว่า  

วิธีการโม เครื่อง 1.6 ให้ม้ามันแรงขึ้น แบบปรี๊ดปร๊าด พอจะมีวิธีไหมครับ  ได้ยินเพื่อนบอกว่า เครื่อง 1.6 มันใส่ โทโบ ไม่ได้ พัง  ครั้นจะเปลี่ยนไปเป็นเครื่อง 2000 ก้อไม่ใช่ ความคิดผม

ผมอยากทำ 1.6 autoให้ แรงขึ้นมากกว่า เลี่ยงไปใช้2000  

-เพราะตอนนี้ม้า ที่มากับตัวมี 100กว่าๆ ถ้า เพิ่มขึ้นมาอีกสักเท่าตัวจะมีทางไหมครับ

ต้องทำไงบ้าง ที่ถามเพราะ จะได้เตรียมงบไว้หนะครับ ถามที่ไหน เค้าก้อบอก ขับๆไปก่อนเครื่องยังใหม่

พอถึงเวลาจะทำรถจริงเด๋วไม่มีงบ พอดี  พี่ๆๆช่วยแนะแนวทางที

ปล -โทดทีครับที่ไม่ได้ สมัครสมาชิกพอดี พึ่งได้เข้ามาอ่าน แล้ว เห็นพี่ๆให้ความรู้ได้ดี จึงรีบโพส

เผื่อจามีคนนอนดึกตอบมั่ง  เด๋วผมสมัครครับ PORSAR

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
ผมโหดไปป่ะ ถ้าผมจะบอกว่าเปลี่ยนรถ?
ฮ่าๆๆ เดี่ยวรอคนอื่นมาบอกดีกว่าครับ
ผมว่าไม่คุ้มนะครับขับไปอย่างเดิมแล้วหารถใหม่มาโมไม่ดีกว่าฤ
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
ผมโหดไปป่ะ ถ้าผมจะบอกว่าเปลี่ยนรถ?
ฮ่าๆๆ เดี่ยวรอคนอื่นมาบอกดีกว่าครับ
ผมว่าไม่คุ้มนะครับขับไปอย่างเดิมแล้วหารถใหม่มาโมไม่ดีกว่าฤ

ถ้าคุณโหด สงสัยผมจะโหดเหมือนคุณมั้ง ทำไม่คุ้มหรอกครับ ยิ่งรถใหม่ๆแบบนี้ ถามว่าทำได้ป่าว 200 ม้า(เอาแบบที่ล้อนะครับ) ทำได้ครับ แต่สู้เหรอครับ เผลอๆซื้อ 200 SXได้สักคันมั๊ง เครื่องแทบจะเหลือแต่เสื้อสูบอย่างเดียวเลยมั๊ง แถมรถคุณก็ไม่มีการประกัจากผู้ผลิตเหลือเลย

ตัดใจเถอะครับ ขับรถใช้งานก็ให้มันเป็นรถใช้งานเถอะครับ จะทำรถแรงก็ทำอีกคันเถอะครับ

เอ้อคิดเล่นๆนะ ยิงไนตรัสซิครับ แต่ได้แป็ปเดียวนะ 10วิ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
เห็นด้วยกะ2ความเห็นข้างบนครับ

ยกเว้นคุณตังค์เหลือ+ใจรักจริงๆ  ก็วิ่งเข้าตามShopดังๆได้เลยครับ เค้าเสกให้คุณได้ทุกอย่างแหละ
คนไม่มีฐานะ

Offline porlamat

• Amateur Racer
  • *
  • MZ3 Project : อ่อ แอร์แบคหน้าตาแบบนี้เอง!
แล้ว พี่เปิ้ล กับ พี่ Mokan  ว่าไง ครับ อยากฟังความคิดเห็น ผมจาได้ตัดใจ มุ่งหน้าหาแสง
ดาวสีชมพู ...เก็บเงินซื้อ อิม  ดีก่าวถ้างั้น
PORSAR

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
ถ้าเป็นผมก็คงเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาครับ น่าจะแรงขึ้นอีกนิดหน่อย

แค่นั้นพอ เสร็จแล้วก็ไปหาอิมหาอีโวมาขับ อิอิ ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โห คิดจะรีดแรงให้มากกว่าเดิมอีกเท่าตัวเชียวหรือนี่

เพิ่มอีกร้อยกว่าม้า ในบล็อคเครื่อง 1.6 ถ้าเป็นรถแข่งทีมโรงงาน เขาบอกว่าหมู เพราเขามีงบไม่จำกัด แต่สำหรับชาวบ้านแล้วผมไม่แนะนำเลย เพราะได้ไม่คุ้มเสีย เว้นแต่ว่าจะทำเพื่อความสะใจก็พอจะมีวิธีแบบกว้างๆ คร่าวๆ ดังนี้

อยากได้แรงเยอะ ก็ต้องเล่นที่ต้นเหตุ นั่นคือขยายความจุ จากเดิม 1.6 ก็คว้านให้มันเป็นสัก 1.9 (เสี่ยงบล็อคแตกเอาหน่อย) แล้วก็ตามด้วยชุดไส้ในใหม่ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็ฯ ลูก ก้าน ข้อ สลัก แหวน ฯลฯ ตามด้วยชุดฝาด้วย เช่น ขยายวาล์วซะ ทำให้มันเป็นบ่าวาล์วแบบ 3 ระดับ ชุดวาล์วใหม่ สปริงวาล์ว ฯลฯ
- ข้างต้นนี้ก็ทะลุแสนไปเยอะแล้ว  ;)

ยังต้องมีชุดแคมฯ อีก แล้วก็ฟลายวีล เผลอๆ ทำเสร็จแล้วเกียร์พัง ซวยเลย เผื่อเงินค่าเกียร์ไว้อีกก็จะดี เป็นการไม่ประมาท อ้อ ขอชุดระบายไอเสียแบบโครตโล่งอีกชุดด้วย

ทำตามวิธีข้างต้นน่าจะได้ม้าเพิ่มมาอีกราวๆ 50 ตัว แต่มันยังไม่ตรงตามเป้าเราเลย

ฉะนั้น ก็ต้องหาชุดอัดอากาศมาเสริมสักหน่อย ไม่ชอบเทอร์โบก็เล่น SC ดีไหม เอาของแต่งของพวก Honda B16A มาดัดแปลงน่าจะทำได้ (ไม่รู้จะยากไหม)
- เตรียมเงินค่า SC ไว้อีกสัก 1 แสน บาท (ยังไม่รวมค่าดัดแปลง)

เครื่องใหญ่แล้ว มีระบบอัดอากาศแล้ว ผมว่าตอนนี้ต้องมีเพิ่มมาเฉียดร้อยม้าแล้วนะ ถ้ายังไม่ถึงก็ปรับบูสท์ที่ SC เพิ่มเอาละกัน (วิธีการปรับไม่เหมือนกับพวกเทอร์โบนะครับ)

แต่ถ้าอยากได้แรงเพิ่มอีก หรือเพิ่มบูสท์แล้วยังไม่แรงสะใจ ก็สามารถเพิ่มระบบก๊าซเย็นเข้าไปได้อีก มันคือ NOS ครับ ทีนี้แหละจะได้รู้ว่ารถแรงๆ จะทำให้ขับแล้วรู้สึกคิดถึงคนที่เรารักมากยิ่งขึ้น  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline kijz

ถามก่อน
อยากได้แรงแค่ไหน
คำว่าแรงแต่ละคนไดม่เหมือนกัน
ถ้าเอาแค่ขับสนุกขึ้นหน่อยก็ทำสเต็บต้นๆ
ใส่ กรองเปลือย msd จอฟ้า เพิ่มกำลังอัด ท่อที่match กับเครื่อง ฯลฯ
มันก็ทำให้ขับสนุกขึ้นได้"หน่อยนึง"
มากกว่านี้คงต้องลดกำลังอัดแล้ว set turbo
มี jazz ทำเยอะแยะ
น่าจะมีที่รับทำบ่างหล่ะ
แล้วที่เพื่อนคุณบอกว่าเซตโบแล้วพัง
ลองไปถามเหตุผลว่าทำไมถึงพังก่อน มันอาจจะมีทางแก้
แต่จำไว้อย่างนึง
ส่วนนึงที่รถโรงงานไม่แรงไม่ใช่เพราะวิศวะกรไม่เก่ง
หรือต้องการลดต้นทุน,นโยบายต่างๆ,สิ่งแวดล้อม เท่านั้น
มันมีอีกเรื่องที่สำคัญมากคือ factor of safty ด้วย
ทำให้รถแรงขึ้นก็ต้องลด factor of safty ด้วย
อายุเครื่องย่อมสั้นลง และโอกาสจะจุกจิก(หรือพัง)ก็จะมากขึ้น
อยากเล่นแรงก็ต้องรับความเสี่ยง

แต่เพิ่มม้าอีกเท่าตัวหน่ะ ลืมซะเถอะ
« Last Edit: January 05, 2006, 08:52:40 am by kijz »