Author Topic: Power band คืออะไรครับ  (Read 7553 times)

Offline bank_evolution

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
Power band คืออะไรครับ
« on: October 19, 2005, 02:17:43 pm »
คืองงมากเลยครับเวลาคุณพูดถึง(1) Power band กัน
แล้ว(2) Power band แคบกับกว้างดูยังไงครับ
แรงม้าสูงสุด และแรงบิดสูงสุด พอดูรู้ครับ Spec รถจะบอกไว้
แต่ที่บอกไว้มี(3)ประโยชน์อย่างไรผมไม่รู้
รู้ว่าสูง(มาก)ดีกว่าน้อยครับ
มันเกี่ยวข้องกับ(4)วิธีเปลี่ยนเกียร์ไหมครับ
เพราะผมจะเร่งจนเครื่องตื่อถึงเปลี่ยนเกียร์ครับ
แล้ว(5)อาการของรถเป็นอย่างไรใน Power band ที่ต่างกันครับ
ขอบคุณสำหรับผู้รู้ครับ

Offline GoogGoo

• *
Re:Power band คืออะไรครับ
« Reply #1 on: October 19, 2005, 06:29:08 pm »
Power Band ถ้าแปลกันแบบกำปั้นทุบดินก็คือ "แถบกำลัง" แต่เวลาดูว่า Power Band กว้างหรือแคบอย่างไร ต้องดูจากกราฟของแรงบิด (ขึ้นชื่อว่ากำลัง แต่ดันดูจากกราฟแรงบิด) ถ้ากราฟแรงบิดเป็นแบบ "ที่ราบสูง" ก็พอจะพูดได้ว่า Power Band กว้าง ถ้าเป็นแบบเป็นแบบ "เทือกเขา" คือขึ้นไปสูงๆแล้วรีบลดลงมา ก็พอจะบอกได้ว่าเป็น Power Band แคบ เพราะฉะนั้นการจะบอกว่ากว้างหรือแคบต้องมีกราฟแรงบิด ซึ่งในโบรชัวร์ของรถยนต์ต่างๆมักจะมี ส่วนตัวเลขแรงม้า แรงบิดสูงสุด ก็คือยอดของกราฟนั้นๆ ใช้ประโยชน์อะไรมากไม่ได้นัก (นอกจากการขายรถ กับ อวดเพื่อน) ในกรณีที่ไม่มีกราฟแรงบิด การที่เห็นแรงบิดสูงสุดอยู่รอบสูงก็อย่าเพิ่งสรุปว่าแรงบิดรอบต่ำไม่ดี เพราะบางครั้งแรงบิดรอบต่ำอาจจะมีเป็น 90% ของแรงบิดรอบสูงก็ได้

ประโยชน์ Power Band กว้างจะต้องการการเปลี่ยนเกียร์ขึ้น-ลงน้อยกว่า Power Band แคบ หรือพูดได้อีกอย่างว่าเครื่องยนต์สามารถยอมทำงานได้ในตำแหน่งเกียร์ที่ไม่เหมาะสมได้มากกว่า

สรุป คร่าวๆ สูงดีกว่าต่ำ กว้างดีกว่าแคบ แต่จะกว้างรอบต่ำ หรือกว้างรูปสูงก็ดีแล้วแต่การใช้งานที่ต่างกันไป

การเปลี่ยนเกียร์สำหรับการขับที่เน้นเค้นกำลังจากเครื่องยนต์ ถ้าจะเอาแบบคุ้มสุดๆจริงๆ ก็ต้องมีกราฟแรงม้าไว้ดู โดยการเปลี่ยนเกียร์นั้นต้องเปลี่ยนเมื่อรอบเกินแรงม้าสูงสุดไป "ช่วงหนึ่ง" แต่จะเลยมากเลยน้อยก็แล้วแต่อัตราทดเกียร์ต่างๆที่ชุดเกียร์ที่มี โดยมีหลักการที่ว่าการเปลี่ยนเกียร์นั้นต้อง ครอบคลุมผื่นที่ที่กราฟแรงม้าให้มากที่สุด (ให้เครื่องยนต์ทำงานให้มากที่สุด) เพราะฉะนั้นจะพบว่าการเปลี่ยนเกียร์แต่ละเกียร์ เช่น จากหนึ่งไปสอง สองไปสาม สามไปสี่ ฯลฯ จะไม่เปลี่ยนรอบที่เท่ากัน เกียร์มีกหลายจังหวะก็จำเยอะหน่อย ถ้ามี Shift Light แบบที่เลือกให้สว่างได้หลายจังหวะ (โดยมากเห็นกับกล่อง ECU หรือ Dash Logging สำหรับการแข่งขัน) ก็จะสะดวกขึ้นเยอะ
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears

• *
« Reply #2 on: October 25, 2005, 09:54:06 am »
ถ้าแรงบิดสูงสุดที่ 13 กก. แต่เป็นแบบที่ราบสูง ถือเป็น Power band ที่กว้างไหมครับ
แล้วถ้าแรงบิดสูงสุดมาที่ 30 กก. แต่เป็นแบบ เทือกเขาชัน ก็ถือเป็น Power band ที่แคบใช่ไหมครับ
คือ power band กว้างไม่เกี่ยวกับแรงบิดมากใช่ไหมครับ

แต่ถ้าแรงบิดเท่ากัน อันที่ Power band กว้างจะดีกว่าใช่ไหมครับ

แรงบิดกว้างรอบต่ำ และกว้างรอบสูง แต่ละแบบดีในลักษณะการใช้งานอย่างไรครับ

Offline GoogGoo

• *
« Reply #3 on: October 25, 2005, 10:28:08 pm »
ถ้าแรงบิดสูงสุดที่ 13 กก. แต่เป็นแบบที่ราบสูง ถือเป็น Power band ที่กว้างไหมครับ
แล้วถ้าแรงบิดสูงสุดมาที่ 30 กก. แต่เป็นแบบ เทือกเขาชัน ก็ถือเป็น Power band ที่แคบใช่ไหมครับ
คือ power band กว้างไม่เกี่ยวกับแรงบิดมากใช่ไหมครับ

อ่านข้างบนอีกรอบ

แต่ถ้าแรงบิดเท่ากัน อันที่ Power band กว้างจะดีกว่าใช่ไหมครับ
ใช่

แรงบิดกว้างรอบต่ำ และกว้างรอบสูง แต่ละแบบดีในลักษณะการใช้งานอย่างไรครับ
รอบต่ำ - ขับในเมือง
รอบสูง - ใช้สำหรับแข่ง
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears

bank-evolution

• Guest
« Reply #4 on: October 26, 2005, 11:32:07 am »

• *
« Reply #5 on: October 26, 2005, 11:36:31 am »

ถ้างั้นผมเข้าใจถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ
ราบๆ คือกว้าง
ชันๆ คือแคบ

ขอบคุณ คุณ GoogGoo มากนะครับ
ไม่งั้นผมคง งง กับ เรื่อง Power band เหมือนเดิม
แล้วไม่เข้าใจจะมาถามใหม่นะครับ