Author Topic: Mag ไทยใยไม่มี 2 ชิ้น  (Read 3428 times)

Offline Joe

• Authentic Drifter
  • How Far can You Fly with Broken Wing
Mag ไทยใยไม่มี 2 ชิ้น
« on: October 10, 2005, 04:34:58 pm »
ทำไม มีแต่ชิ้นเดียว
หรือ copy พวก 2 - 3 ชิ้นมา แต่ทำเป็นชิ้นเดียว
ต้นทุนมันสูงกว่าเยอะหรือครับ หรือมีเหตุผลอื่นอีก
ใครพอรู้ช่วยบอกได้มั้ยครับ

อีกซัก ข้อ 2 ข้อแล้วกันไหนๆแล้ว
กรรมวิธีการผลิตบ้านเรามันสู้ของนอกไม่ได้เหรอครับ หรือว่าเพราะ"ขี้เกียจ" ทำให้มันดี
ยังไงก็ขายได้ จะไปเพิ่มต้นทุนทำไม

ทำไมไม่มี ล้อหน้ากว้าง ทำไม ไม่มี mag หลายชิ้น ทำไมหนัก ทำไมล้อบางรุ่นบางยี่ห้อ สั่น(ยิ่งขอบกว้างยิ่งสั่นง่าย)

ขอเป็นเจ้าหนูจำไมหน่อยน้ะครับ นานๆเข้ามาบอร์ดนี้ที ขอฝากตัวด้วยคำถามเลยครับ แหะๆ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
Re:Mag ไทยใยไม่มี 2 ชิ้น
« Reply #1 on: October 15, 2005, 02:50:38 am »
ขอลองเดาเล่นๆแล้วกัน แม็กของเอฟวันก็เป็นชิ้นเดียวนะ แสดงว่าชิ้นเดียวน่าจะดีกว่า

เดาต่อ ที่ทำเป็นชิ้นเดียวน่าจะถูกกว่าด้วยมั้ง ถ้าตลาดกลุ่มใหญ่ทำแพงๆก็ขายไม่ได้

Offline SKMO

« Reply #2 on: October 15, 2005, 02:09:31 pm »
ต้นทุนมันสูงกว่า

Offline นรกจกเปรต

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #3 on: November 15, 2005, 01:14:38 pm »
ผมว่ามันขี้เกียดประกอบไอ้ชิ้นที่ 2-3เเหละ..............เสียเวลากินเหล้าหมด :P

Offline SKMO

« Reply #4 on: November 15, 2005, 11:56:56 pm »
ผมว่ามันขี้เกียดประกอบไอ้ชิ้นที่ 2-3เเหละ..............เสียเวลากินเหล้าหมด :P

haha, ur right.................... ;D

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #5 on: November 16, 2005, 06:14:17 am »
ทำได้ครับ แต่ราคาแพงพอกัน คุณจะซื้ออันไหน ให้คุณภาพเท่าๆกัน ลองคิดดู :D
knock..out

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #6 on: November 21, 2005, 12:12:06 pm »
Posted by: kkpoke  Posted on: 16 November, 2005, 06:14  
ทำได้ครับ แต่ราคาแพงพอกัน คุณจะซื้ออันไหน ให้คุณภาพเท่าๆกัน ลองคิดดู  

ถ้าต้นทุนพอๆกัน แม็กแบบหลายชิ้น ถ้าทำออกมาก็น่าจะสวยกว่าน้ะครับ (ตามความชอบส่วนตัว) รวมทั้งเรื่องความลึกของขอบ ที่มีลูกเล่นมากกว่า แบบชิ้นเดียว

อีกอย่างก็คือ หน้ากว้าง ที่ไม่ค่อยทำกว้างๆออกมากันเพราะอะไรครับ นอกจากเหตุผลด้านการตลาด (เช่นพวกเทคนิคในการผลิต,เทคโนโลยี[รวมถึงต้นทุนทางเทคโนโลยีเช่นการออกแบบ,เครื่องจักร ฯลฯ],ทักษะของแรงงาน หรืออื่นๆ)

อยากถกเรื่องนี้ดูบ้างเหมือนกันเพราะที่เห็นมีแต่เรื่องเครื่องเรื่องกติกาแข่ง ขอแหวกไปอีกแนวบ้าง  ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline S2

• How fast can you burn?
    • under construction
« Reply #7 on: December 09, 2005, 08:26:40 am »
ก็คงสวยดีครับ แม๊กชิ้นเดียวก็ทำหลอกเป็นหลายชิ้นเหมือนกัน

มันติดเรื่องเทคโนโลยี ทักษะคนงาน ตรงไหนอ่ะคับ ผมว่าไม่น่ามีนะ แค่ทำล้อกว้างขึ้นเนี่ย แต่พอดีคนใช้น้อยเลยผลิตน้อยมั้งครับ  ;D