Author Topic: ถึงเวลาซ่อมแล้ว ขอความรู้หน่อยครับ  (Read 1782 times)

Offline TRANCE

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
ตอนนี้ใช้รถ Volvo V70T อยู่ครับ
ตั้งแต่น้ำท่วมนี่เกิดปัญหา(ใช้มานานพอควรไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย)
ปัญหาตอนนี้คือรอบไม่นิ่ง เดินไม่เต็มสูบ ไฟ ETS ที่หน้าปัดโชว์ตลอด
เอาเข้าศูนย์เช็คโค๊ดดู ทางศูนย์บอกว่าโค๊ดโชว์มากกว่า 10 รายการ(หนักเอาการอยู่)
โค๊ดทั้งหมดที่โชว์เป็นผลมาจากลิ้นปีกผีเสื้อเสีย(เป็นลิ้นไฟฟ้าครับ)
ทางศูนย์แจ้งว่าต้องเปลี่ยน ราคาอยู่ที่ 27,850 บาท(ไม่รวม Vat ไม่รวมค่าแรง)
ที่สำคัญเปลี่ยนเองไม่ได้ เทียบรู่นเอามาจาก 850 ก็ไม่ได้(ทั้งๆที่ขนาดไกล้เคียงกัน)
ยิ่งไปกว่านั้นเมื่อเบิกเปลี่ยน จะต้องจดเอารหัสสินค้า คีย์เข้าระบบเน็ทเวิร์ค
จากนั้นต้องโหลดข้อมูลโค๊ดใหม่จากบริษัทแม่ที่ สวีเดน เพื่อป้อนข้อมูลใหม่เข้ากล่อง
จากนั้นจึงจะสามารถไล่ดูรายละเอียดอย่างอื่นต่อไป(แปลว่าเปลี่ยนแล้วอาจจะยังไม่จบ)

ทีนี้ก่อนที่จะเสียเงิน 30,000 บาท หรือมากกว่า(มันคงไม่น้อยกว่านี้แน่)
ผมก็มาเอะใจตรงที่ว่า เคยเห็นในเว็บเมืองนอก มันเอารุ่นนี้มาแต่งกันเยอะ
ที่สำคัญ ฝรั่งมันทำกันเองที่บ้าน เห็นเปลี่ยนโน่นใส่นี่เข้าไปตั้งเยอะ
เลยอยากรู้ว่าทำไมเราจะลองทำดูไม่ได้

แต่ปัญหาคือไม่มีความรู้เรื่องรถรุ่นนี้เท่าไหร่นัก
ที่ไม่รู้เพราะมันไม่เคยรวนเลย เลยไม่ได้สนใจ
พอมันเกิดรวนขึ้นมาเลย "คัน" อยากลอง

ที่อยากจะทราบตอนนี้คือ กล่องโมที่มีอยู่ในบ้านเราเนี๊ยะ พอจะมีรู่นไหนที่ใช้ได้บ้าง
หรือพอจะมีกล่องตัวไหนที่ใช้หลอกสัญญาณได้หรือปล่าว
หากไม่มีใครเคยทำแต่สนใจจะลองหาความรู้ดูก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่ง

รถผมวิ่งเกิน 60,000 โลมาแค่หมื่นกว่าเอง(ประกันเลยหมดตาม)
นี่ถ้ามันเสียก่อนหน้านี้นี่ผม ยิ้มเลยเปลี่ยนฟรีแน่ๆ เฮ้อ

ตอนนี้รบกวนแค่นี้ก่อนนะครับ ใว้ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเองดูก่อน
แต่คงจะดีมากหากผู้รู้หลายๆท่านในนี้จะช่วยให้คำปรึกษาอีก

ขอบคุณครับ

ป.ล. ขอโทษพี่เปิ้นด้วยนะครับที่ไม่ได้ติดต่อไป เรื่องหน้าปัด กำลังดำเนินการอยู่ครับ
เจอบ้างเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ขายแพง ไอ้ที่ขายถูกก็ไม่แน่ใจว่าซื้อมาแล้วจะใช้ได้รึปล่าว
รถก็ดันมารวนอีก เฮ้อ รู้สึกไม่ดีเลยครับที่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้พี่ไม่ได้แข่ง