Author Topic: ช่วงล่างให้นิ่ม และเงียบ  (Read 2539 times)

rlek

• Guest
ผมใช้ TOYOTA 4A-FE ใช้โช๊คเดิมๆแต่เปลี่ยนสปริงแบบโหลด ยาง 195/55 R15 รบกวนขอความรู้ว่าจะต้องปรับให้ช่วงล่างนุ่นขึ้นและไม่ดังมากเวลาวิ่งถนนขรุขระ จะมีวิธีใหนช่วยได้มั่งครับ รถใช้ในกรุงเทพ ซึ่งถนนบางที่ ก็เหมือนกับผิวพระจันทร์ ขอแบบไม่บานมาก เคยเห็นโฆษณาในหนังสือขายรถเกี่ยวกับโมโช๊คผสมแก็สในราคาตัวละ 1000 ไม่ทราบว่าทำแล้วดีจริงหรือเปล่า ใครมีข้อมูลขอรับฟังด้วยความยินดีครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ช่วงล่างให้นิ่ม และเงียบ
« Reply #1 on: September 12, 2005, 08:38:37 pm »
แก้ยากครับ

ของพวกนี้หากแก้ให้ตรงจุด ต้องแก้ที่โครงสร้างกันเลย ที่เราทำได้ก็คือช่วยบรรเทาให้มันรู้สึกว่าดีขึ้นนิดหน่อย ทำได้เท่านั้นจริงๆ ครับ

ช้อคฯเดิมติดรถดูจะเหมาะสมที่สุดครับ ช้อคฯแต่ง ของอัปเกรด มักจะแข็งกว่าเดิมนะครับ ลองหาข้อมูลเปรียบเทียบดู
- ช้อคฯโม ไม่เคยเห็นว่ามีแบบนิ่มนวลครับ ลองเช็คดูปัจจุบันอาจมีแล้ว ถามเรื่องการรับประกันด้วยนะครับ เพราะมีแนวโน้มว่าต้องกลับไปแก้ไขบ่อย  ;)

เอาสปริงโหลดออก แล้วเอาของเดิมมาใส่แทนครับ อันนี้ทำให้นิ่มนวลขึ้นแน่นอน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

กลัวเมีย

• Guest
Re:ช่วงล่างให้นิ่ม และเงียบ
« Reply #2 on: October 14, 2005, 11:13:48 am »
เช็คช่วงล่างดูครับ เมื่อไม่นานมานี้ของผมก็ดัง หลุมนิดหลุมหน่อยก็ดัง เลยไปเปลี่ยนพวกลูกยางช่วงล่างก็หายดังเป็นปลิดทิ้งเลยครับ โช๊ดนี่ถ้าอยากนิ่มก็ต้องใช้ของเดิม ถ้าไปทำมันก็จะเเข็งๆหน่อย แถมดังอีกต่างหาก ยางก็ต้องใส่ซัก 60 ถ้าอยากนิ่ม