Author Topic: คนอยากรู้ครับพี่ๆ  (Read 6200 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
คนอยากรู้ครับพี่ๆ
« on: August 15, 2005, 07:43:16 pm »
 เอามาจาก story ของพี่ๆ อ่ะ อ่านแล้วเลยอยากรู้ว่ารถที่เป็น Street Use สามารถทำอย่างงี้ได้ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าทำได้แล้วเครื่องควรจะต้องทำอะไรบ้างครับ  (เหมือนเครื่อง F1 ไหม แต่รอบมันคงไม่ถึง F1)  รบกวนพี่ๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

"อะไรกันนี่ เป็นไปได้อย่างไรกัน อัตราเร่งจากความเร็ว 220 - 300 กิโลเมตร/ชั่วโมง ในระยะเวลาเพียงแค่ไม่กี่วินาที พี่เคนใช้เครื่องยนต์อะไรกันนะ และอุปกรณ์อีเลคโทรนิคมากมายที่รายล้อมอยู่ล่ะ มันคืออะไรกัน .. .. "

ปล. ความคิดผม ผมว่าต้องใช้เครื่องที่ดี+อุปกรณ์ที่ดี(ประมาณว่าไฮเทคมากๆ แต่ไม่รู้ว่าประกอบด้วยไรบ้าง ถ้าคิดจะทำ)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:คนอยากรู้ครับพี่ๆ
« Reply #1 on: August 15, 2005, 08:15:14 pm »
ทำได้สิครับ สบายมากเสียด้วย

การทำให้เครื่องแรงระดับนี้มันไม่ยากเท่าไหร่ (หากมีงบเพียงพอ)

อย่าคิดว่าเครือ่ง F1 มันคือสุดยอดนะ เพราะมันยังพังกันแทบทุกสนาม โดยเฉพาะ McLaren Mercedes  ;D ;D ;D

มี Performance Car ก็ต้องมี Performance Driver ด้วยครับ บทพิสูจน์ความสำเร็จนี้พบเห็นได้ตามทีมแข่งมืออาชีพตัวจริง

ส่วนคำถามที่ว่าหากต้องการทำให้เครือ่งแรงเช่นนี้ต้องทำอย่างไรบ้าง ผมว่าคนตอบคงต้องคิดกันหนัก ไม่ใช่ยาก หากแต่ไม่รู้ว่าจะทำกับเครื่องอะไรน่ะสิครับ  ;D
- Inline 6 / 8 / 12
- V 6 / 8 / 12
- Turbo / SC / NA
- Flat 6 / 8 / 12

ต้องทราบสเปคเครื่องก่อนครับ จากนั้นถึงจะเริ่มวิธีการโมฯ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
« Reply #2 on: August 15, 2005, 10:01:54 pm »
- inline คืออะไรครับ
- V 6
- turbo
- Flat คืออะไรครับ ไม่รู้จริง

พี่เปิ้ลครับ อีก2 อันแล้วแต่ความเห็นแล้วกันครับ อยากรู้ว่าทำให้มันวิ่ง ตั้งแต่ 200- 300 นี่ แค่ 5 วิ ไหวไหมครับ สำหรับรถ street use (เพราะว่าในเรื่อง ผมว่ารอบเครื่องน่าจะเกินสัก 5 พัน อัพ) อย่างงี้เหมือนกับ"กดเป็นมาเลยนะเนี่ย"  แต่ผมว่าในเรื่องคงจะวิ่งได้ยาวแน่ๆ เลย(แบบวิ่งแช่ที่รอบสูงนานๆ)

Offline Mangza

• http://www.stormclub.com/
« Reply #3 on: August 15, 2005, 11:29:25 pm »
IL ( Inline ) = เครื่องลูกสูบวางตามยาว (เรียงกันในแนวตั้ง) ครับ เช่นSR 1J B16-B18  ว่าแต่ว่ามันมีถึง12สูบเลยเหรอครับพี่? เครื่องไรอ่ะครับ(ถามต่อเลย อิ อิ)

V6 = เครื่องที่ลูบสูบวางเป็นรูบตัวVครับ เช่นเครื่องC30 C32 (NSX) VG30 (Z32)  VQ30(Cef)  6G72 (GTO)

Turbo = เครื่องที่ใช้เทอร์โบอัดอากาศเข้าเครื่องฮับ

SC (Super Charger) หรือ Compresser  =  เป็นระบบอัดอากาศอีกแบบนึงครับ ความสามารถสูงกว่าเทอร์โบ แต่ราคาแพงกว่ามาก

NA (Normal Aspirated)=  เครื่องที่ไม่มีระบบช่วยอัดอากาศ

Falt = เครื่องที่ลูกสูบวางนอนครับ พวกเครื่องBoxer ของพอร์ช หรือเครื่องรถ ซูบารุ น่ะครับ EJ20
คนไม่มีฐานะ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #4 on: August 16, 2005, 10:53:42 am »
เรื่องการทำเครื่องให้แรงนั้นไม่ใช่ปัญหา แต่สิ่งที่เป็นโจทย์นั้นคือ ต้องการ"ความเร็ว"หรือ"อัตราเร่ง" หลักคิดง่ายๆนั้นคือ"มีแรงม้าได้ความเร็ว....มีแรงบิดได้อัตราเร่ง" เพราะเร่งจาก 200-300 kmph ใน 5 วิ นั้นไม่ใช่เรื่องน่าตื่นเต้น รถ Top Fuel Dragster เร่งจาก 0-300+ MPH (ประมาณ 500 kph)ภายใน 4.5 วิ กันแทบทุกอาทิตย์

F1 นั้น แรงจริงไม่เถียง 875 แรงม้า แต่ต้องหมุนกัน19,000 รอบ (และจะเป็น 20,000 รอบในปีหน้า Cosworth ทำได้แล้ว) powerband นั้นแคบ แต่มีเกียร์ให้สับกัน 7 เกียร์และน้ำหนักรถนั้นเบาเลยรอดไป ตรงข้ามกับ NASCAR ซึ่งมีแรงม้าใกล้เคียงกัน แต่หมุนอยู่ในช่วง 6,000 ถึง 9,500 รอบ แรงบิดนั้นมหาศาล spin tire out of turn four ได้ทุกเกียร์แม้แต่ในเกียร์ 4 (มันมีแค่สี่เกียร์) Top speed ที่ 200 mph (ประมาณ 320 kmph) แต่อัตราเร่งนั้นสู้ไม่ได้เพราะรถนั้นหนัก 3,500 ปอนด์

เพราะฉะนั้นจะทำรถสำหรับ Street use ที่มีแรงขนาดนั้นไม่ใช่เรื่องยาก แต่ต้องทำเครื่องให้ถูกกับลักษณะของรถ รถ Street use นั้นคงใกล้เคียงกับ NASCAR มากกว่า เพราะมันจะทำให้เบาเท่า F1 นั้นคงเป็นไปได้ยาก เนื่องจาก "Street use = ขยะเยอะ" ขยะในที่นี้คือ อุปกรณ์อำนวยความสะดวกต่างๆ ที่เหลือก้อคือ ช่วงล่างและเบรคนั้นออกแบบมาสำหรับความเร็วในระดับนั้นหรือไม่ ขับตรงๆที่ 300 kmphนั้นไม่ใช่เรื่องยาก ให้ลิงปิดตาข้างเอามือเกาก้นข้างนึง มันก้อทำได้ แต่ถ้าสิบล้อตัดหน้าหรือคนข้ามถนนตัดหน้าในความเร็วขนาดนั้นล่ะ คนขับ(หรือลิง)มีความสามรถพอในการตัดสินใจให้ถูกได้หรือไม่ อย่าลืมนะว่า ความเร็วขนาดนั้น มีเวลาไม่ถึง 1 วินาที ในการตัดสินใจ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #5 on: August 16, 2005, 07:22:58 pm »
คุณ Mokan มีแซวผมด้วย อิอิ แหม ผมว่าคุณก็รู้แหละว่าเครื่อง Inline 12 มันเป็นของรถอะไร แกล้งถามผมเพราะอยากให้เฉลยน้องๆ เขาหรือเปล่าครับ  :)

Inline 12 ในยุคปัจจุบันไม่มีใครทำกันแล้วนะ แต่ที่โด่งดังในอดีตก็เป็นของ Mercedes Benz เขาล่ะครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mangza

• http://www.stormclub.com/
« Reply #6 on: August 16, 2005, 10:15:00 pm »
มันคือรุ่นอะไรอ่ะครับพี่ ว่างๆผมจะได้ลองหารูปมาดู IL12สูบ :oสงสัยเกียร์มาอยู่ครงคอลโซลกลาง แล้วเพลากลางเหลือคืบเดียวเองมั้งเนี่ยฮับ

ป.ล.ไม่ได้แกล้งถามลองภูมินะพี่ ผมไม่รู้จริงๆอ่ะคับ สงสัยเกิดไม่ทัน ;D
« Last Edit: August 16, 2005, 10:19:11 pm by Mangza »
คนไม่มีฐานะ

« Reply #7 on: August 16, 2005, 10:21:34 pm »
ไม่ทราบชื่อรุ่นครับ แต่หน้าตารถจะเป็นแบบรถล้อเปิด แต่ไม่ได้เตี้ยแบนเหมือนพวกรถสูตร เป็นรถแข่งยุคโบราณนะครับ ท่อไอเสียก็เรียงมารวมกันข้างรถแล้วก็พ่นออกด้านข้างรวมกันเป็นท่อเดียวเลย

เสิร์ชดูสักพักแล้ว ยังไม่เจอเลย เจอแต่ตัว Gull Wing  ;)

Offline WW8T

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #8 on: August 19, 2005, 05:46:27 pm »
แล้วเครื่องลูกสูบนี่ทำหน้าที่อาไรเหรอคับ อยู่ส่วนไหนของรถคับ ?????????

« Reply #9 on: August 20, 2005, 08:37:30 am »
ลูกสูบทำหน้าที่เป็นตัวรับพลังของการจุดระเบิดในห้องเผาไหม้ แล้วส่งแรงต่อไปยังก้านสูบ ปลายก้านสูบก็มีข้อเหวี่ยงคอยหมุนอยู่ อีกด้านของข้อเหวี่ยงก็จะมีฟลายวีล จากนั้นก็จะเชื่อมต่อด้วยระบบคลัตช์ แล้วก็จะเป็นระบบเกียร์

หมดจากเกียร์ก็จะเป็นเพลากลาง เฟืองท้าย เพลาข้าง และล้อหลังครับ