Author Topic: เกียร์ผิดปกติ  (Read 1679 times)

totoh

• Guest
เกียร์ผิดปกติ
« on: August 09, 2005, 12:09:17 pm »
สวัสดีคุณโอเปิ้น  ตอนนี้เวลาขับแล้วเกียร์ไม่ค่อยเปลี่ยน พอเปลี่ยนแล้ว กระชากแรง พอถอนคันเร่งก็กระตุกแรงเวลาเกียร์คิกดาวน์ พอเหยียบคันเร่งใหม่ ก็ ลากเกียร์ยาวเกียร์จะไม่ค่อยเปลี่ยน พอเปลี่ยนก็กระชาก แต่เวลาขับเร็วก็จะไม่เป็นอะไร พอรถเริ่มร้อนมากๆ อาการก็จะเบาลง ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยนะครับ เพราะเรื้อรังมานานแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ปล.แบตเตอร์รี่เริ่มเสื่อมแล้ว ไฟเดี๊ยวแรงเดี๊ยวอ่อน ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า                    อีคาร์ ออร์โต้ ปี95

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:เกียร์ผิดปกติ
« Reply #1 on: August 09, 2005, 12:24:32 pm »
ขอย้อนถามกลับนิดว่าดูแลการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์สม่ำเสมอไหม ถ้าดูแลดีแล้ว ยังเกิดอาการแบบนี้อยู่อีก ผมแนะนำให้ลองล้างเกียร์ดูครับ ล้างโดยใช้น้ำมันใหม่เข้าไปไล่น้ำมันเก่าทิ้งน่ะ เขาเรียก Flush & Fill ลองหาร้านใกล้บ้านดู ที่มีชื่อเสียงก็จะเป็นของยี่ห้อ Wynn's ครับ

ถ้ารถยังไม่เคยล้างเกียร์ ล้างแล้วก็จะขับนุ่มๆ ขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้าล้างมาแล้วก็ไม่ต้องล้างอีกนะ

หันไปดูเรื่องกลไกภายในเลยดีกว่าว่ามันมีการอุดตันของทางเดินน้ำมันหรือไม่อยากไร งานนี้ต้องถอดมาล้างด้วยมือครับ ถอดมาแล้วจะเห็นชิ้นส่วนจิ๋วๆ มากมาย ไอ้ตัวนี้แหละที่มันสึกหรอ เขามีชุดซ่อมไว้บริการ ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก (แต่ถ้าไปเจอร้านข้างถนนก็จะเชียร์ให้เปลี่ยนเกียร์ไปเลย)

เรือ่งเกียร์กระชากแรงก็ให้เช็คที่ยางแท่นเกียร์ด้วยครับว่ามีรอยฉีกขาดไหม เสื่อมไหม ไหนๆ ก็มุดลงไปแล้วนี่นา

ลองหารือศูนย์บริการดูก่อนว่าเขาคิดค่าใช้จ่ายอย่างไร แล้วค่อยเทียบกับอู่นอกครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride