Author Topic: โอนเครื่องยกลง ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ  (Read 5507 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมขายเครื่อง RB20DET ให้รุ่นน้องคนหนึ่งไป เขาก็ซื้อไปแบบไม่เคยเห็นสภาพ เนื่องด้วยเราทั้งคู่ต่างเป็นคนง่ายๆ อะไรก็ได้ ค่อนข้างสนิทสนมกัน

พอนึกถึงตอนโอนแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ผมก็สงสัย เอ๊ะ เขาใช้เอกสารใดบ้างหรือ ถามพรรคพวก เขาบอกว่าให้ซีรอคหลังเล่ม และใช้สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของเดิม แค่สองอย่างนี้หรือ และข้อมูลที่ว่านี้ถูกต้องหรือไม่

ใช้ค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ครับ

ฝากหาข้อมูลนิดครับผม
« Last Edit: July 18, 2005, 07:03:10 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
เท่าที่รู้นะครับ ต้องมีใบซื้อขายเครื่องอีกตัว (คล้ายๆใบซื้อขายรถอ่ะครับ)

นอกนั้นไม่แน่ใจครับ
 ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline gg61

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
D.I.Y
เมื่อวาน วาน ไป โอน เปลี่ยนสี เปลี่ยนเครื่อง เสียภาษีรถมาครับ ที่ กรม ข.ส.ท.บ หมอชิต เลยอยากจะให้เพื่อนๆ เป็นแนวทาง อย่าหลงเชื่อ พวกหน้า หมา และที่คอยเก็บค่าจอดรถ ไม่ต้องไปให้ครับ (สถานที่ราชการ ให้จอดฟรี เขียนตัวเบ้อเร่อ )
เอกสาร
1.สมุดคู่มือ
2.สำเนาบัตร ปชช. (ผู้โอน ผู้รับโอน หนังสือมอบอำนาจ ของผู้ โอนหนังสือมอบอำนาจ ของผู้รับโอน)
3.สำเนาทะเบียนบ้าน(ผู้โอน ผู้รับโอน หนังสือมอบอำนาจ ของผู้ โอนหนังสือมอบอำนาจ ของผู้รับโอน)
4.ใบเสร็จค่าทำสี
5.บัญชีเครื่อง (กรณีซื้อจากเชียงกง หรือ ยังไม่เคยแจ้งเปลี่ยน หรือ ใบเสร็จรับเงิน กรณี ซื้อเครื่อง เดิม ยกลง)
6.สำเนา พ.ร.บ

ต่อครับ
คำขอ
1.ใบโอน รับโอน
2.ใบเปลี่ยน เครื่อง สี (อยู่ด้วยกัน)
3.หนังสือมอบ อำนาจ ชุดผู้โอน รับโอน(กรณีไม่ไปดำเนินการเอง)
เริ่มกันเลย
1.ให้ไปแต่เช้าหน่อยครับ ก่อนเจ็ดโมงครึ่ง 07.30 น.จะดี จะได้เสร็จไวๆ
2.ขับรถไปตรวจสภาพ ที่ อาคารตรวจสภาพ เข้าไป ขับตรงไป 40 ม. ขวามือ จอดในช่อง เปิดฝากระโปรง ให้ จนท.ตรวจ
3.ส่วนเราก็นำเอกสาร ไปยื่น ที่ ช่อง 6 ให้ เค้าตรวจ ตรวจเสร็จ มาหา จนท.ที่ตรวจสภาพ แปะใบลอกเลขเครื่อง ตัวถัง (เปลี่ยนเครื่อง ต้อง ไปตัดเครื่อง ที่ ชั้น 4 ตึก 2 แล้ว กลับมา ยื่น ช่อง 6 เดิมอีกครั้ง)
4.เจ้าหน้าที่ ช่อง6 คืน หลักฐาน แล้วไป ชั้น2 ตึก2 ยื่นให้ตรวจหลักฐานอีกครั้ง
5.ตรวจแล้ว ยื่น ช่อง 22 รอเรียก
6.จนท. เรียก พร้อม คำนวนค่าใช้จ่าย ให้บัตรคิว
7.จ่ายเงิน ที่ การเงิน แล้วรอเล่ม ( นาน มากๆ ของผม ประมาณ เกือบๆ 2 ชั่วโมง)
ค่าใช้จ่าย
1.ค่าอากรติดใบมอบอำนาจ ใบละ 10 บาท
2.ภาษี (1,998 ซีซี.)เก๋งส่วนบุคคล 1,446 บาท
3.คำขอ 15 บาท
4.โอนทะเบียน 100 บาท
5.อากร (คิดจากราคาประเมิน ซื้อขาย ) (0.005*ราคาประเมิน ) 300 บาท.
6.คำขอแก้ไขเพิ่มเติม ในทะเบียนและใบคู่มือ 50 บาท
7.ธรรมเนียมอื่นๆ 20 บาท
รวม 1,941 บาท
สงสัยก็ถามผม ได้ครับ 091175261
***** แนะนำอีกนิด คิดจะทำ พ.ร.บ. ประกันภัย โทรไปอีซี่อินชัวร์ ผ่อนได้ ไม่มีดอก แถมมาส่งถึงที่
ผมโทรไปตอนเย็น รุ่งขึ้น นัดรับที่ ขนส่งหมอชิตเลย รูดบัตรได้ด้วย 02 8843399 ,02 448 4339 ต่อ 300-4 ติดต่อคุณ อุ๊ บริการดีครับ ( ของดีๆก็เชียร์ครับ )