Author Topic: พี่เปิ้นครับ มีของมาฝากครับ  (Read 2204 times)

Offline TRANCE

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
จากที่ได้นั่งคุยกับพี่เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว
พอกลับมาก็มานั่งคิดไปคิดมา
แล้วก็ลองเปิดดูรูปเก่าๆในเครื่องคอมพ์ที่ทำงาน
เปิดไปเปิดมาเจอไอ้นี่เข้า เลยเอามาฝากครับ
เผื่อเป็นไอเดียในการทำงานของพี่

จริงๆอยากบอกว่าอยากเรียนรู้กับพี่อีก
ยังไงหากกรุณาให้น้องได้มีส่วนร่วมก็จะเป็นพระคุณอย่างมากเลยครับ ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ขอบคุณครับผม ยินดีพูดคุยหารือทุกเรื่องที่คุณถาม หากสมองผมมีภูมิพอ ก็คงจะให้คำแนะนำได้บ้าง

รถสามล้อแบบนี้เล่นได้เฉพาะในยุโรปบางประเทศครับ เพราะเงื่อนไขทางด้านกฏหมายน่ะแหละ แต่ก็เห็นที่ USA มีคนทำเล่นเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเขาขับจริง หรือทำไว้ขับเล่น เพราะดูแล้วไม่น่าผ่านเรื่องกฏหมาย ส่วนไทยเรานั้นไม่ผ่านชัวร์

เทรนค์ของ Micro Car จะกลับมาอีกครั้งในช่วงสุดท้ายของยุคการใช้น้ำมันครับ รถไฟฟ้าเขาก็พัฒนากันจบแล้ว สรุปก็คือมันไปตันที่แบตฯ แปลว่ารอแบตฯเจ๋งๆ เบาๆ ถูกๆ ราคารถก็จะถูกลง และค่าเปลี่ยนแบตฯหลังจากใช้ราว 2-3 ปี ก็จะถูกลงตาม

ทางด้านยุโรปก็ยังไม่แน่ใจว่าจะเอายังไงดีกับแหล่งพลังงาน ช่วงนี้เลยเป็นช่วงจุดพลุของค่ายรถที่จะนำเสนอพลังงานพิเศษ ไม่ว่าจะเป็นไฮโดรเจน หรือ Fuel Cell ประเภทอื่นๆ แต่โดยหลักคือจะหลีกหนีการใช้น้ำมันให้มากที่สุด ใครมีอะไรดีต่างก็นำมาโชว์เรียกแขกกันใหญ่

ดีไซน์ที่เน้นไอเดียและสร้างสรรค์ส่วนใหญ่มาจากยุโรป แต่เรื่องการดัดแปลง ประยุต์ ปรับปรุงให้เหมาะสมกับการใช้งาน ผมยกให้ญี่ปุ่น เกาหลีก็กำลังจะเดินตามรอยญี่ปุ่น ทำเช่นเดียวกันกับที่ญี่ปุ่นทำเมื่อ 20 ปีก่อนที่เน้นดีไซน์เป็นหลัก

มีคนบอกผมว่าน้ำมันจะมีให้ใช้ไปอีกราว 50 ปี อันนี้ไม่รู้ว่าเชื่อดีไหม รอแหล่งข่าววงในมารายงานอีกที แต่บอกตามตรงครับว่าผมอยากเห็นวันนั้นจริงๆ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline TRANCE

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
มีมอเตอร์เก่าอยู่ลูกนึงครับพี่ ตัวนี้ทำความเร็วได้ 60 km/hr โดยไม่มีระบบทดกำลัง สามารถฉุดน้ำหนักคน 36 คนในเวลาเดียวกันได้สบายๆ อิอิอิ (ก็ไอ้มอเตอร์ลูกนี้มันเคยลากสกีที่บึงน่ะครับแต่ตอนนี้ปลดระวางแล้วกองใว้เฉยๆว่าจะขอป๋ามาทำเล่นๆ)แต่มันใช้ไฟบ้านครับ ตอนนี้ก้อย่างที่พี่เปิ้นบอกแหละครับ รอแบ็ตเจ๋งๆก่อน นี่ถ้ามีแบ็ตดีๆนะที่พอจะขับมันให้วิ่งได้ซัก 10 นาทีก็ดีใจแล้ว กะจะเอามาวางสเปซเฟรม แล้วลงแข่งควอเตอร์ไมล์ซะเลย อิอิอิ ถ้าทางจะแปลกพิลึก ;D