Author Topic: ปัญหา - e car1500 คาร์บูล  (Read 2025 times)

B

• Guest
ปัญหา - e car1500 คาร์บูล
« on: June 30, 2005, 04:03:26 pm »
ใช้อีคาร์ 1500 คาร์บูล เวลาจอดรถปิดสวิทซ์ทำไม่เครื่องถึงสัน ถ้าสตาทซ์ใหม่ต้องสตาทซ์ประมาณ 3 ครั้ง ไม่ทราบเป็นเพราะเหตุใดและควรแก้ไขอย่างไรครับ

Offline Variable

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
Re:ปัญหา - e car1500 คาร์บูล
« Reply #1 on: July 01, 2005, 08:17:33 am »
ปัญหานี้เกิดได้จากหลายสาเหตุครับ ส่วนใหญ่จะเป็นปัญหาจากระบบการจุดระเบิด

1.ระบบไฟฟ้า พวกหัวเทียน(อาจจะหมดอายุ) สายหัวเทียน(อาจจะรั่วที่ใดที่หนึ่ง) จานจ่าย(อาจจะเสื่อมได้)
2.ลองตรวจสอบ กรองอากาศดูครับว่า ยังสมบูรณ์ดีอยู่หรือเปล่า
3.ลองจูนเครื่องดูครับ ให้รอบเครื่องสูงสักนิด

ไม่ทราบว่าได้เติมแก๊ซโซฮอลหรือเปล่าครับ ถ้าเติมแก๊ซโซฮอลขอแนะนำว่าอย่าเติมเลยครับ สำครับเครื่องคาบูเรเตอร์ ไม่เหมาะอย่างยิ่ง

กรณีที่ผมเคยเป็นก็คือ หัวเทียนครับ มันหมดอายุ มันจะมีอาการสตาร์ทติดยากครับ แต่ก็ไม่ได้เป็นกรณีของผมเสมอไปครับ