Author Topic: น้ำมันหมดถัง  (Read 4942 times)

totoh

• Guest
น้ำมันหมดถัง
« on: June 29, 2005, 10:52:37 am »
สวัสดีครับ ผมมีข้อข้องใจอยากสอบถามดังต่อไปนี้ครับ
 อยากทราบว่า ถ้าเราปล่อยให้น้ำมันหมดถังบ่อยๆ (ลงขีดแดง) จะมีผลเสีย อะไรหรือไม่ และจะมีอาการอย่างไร
                                             ขอบคุณครับ
     มิตซู อีคาร์ 1.6 เกียร์ออร์โต้ ปี 95

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:น้ำมันหมดถัง
« Reply #1 on: June 29, 2005, 02:20:41 pm »
คุณสามารถใช้จนน้ำมันตก E ได้ เป็นเรือ่งปกติครับ เพราะถ้าไม่ได้ ในคู่มือการใช้รถก็ต้องระบุเตือนเราไว้ก่อนแล้ว จริงไหมล่ะ

แต่อย่าให้มันแห้งขอดจนหมดกลางทางก็แล้วกัน เพราะปั๊มที่อยู่ในถังมันใช้น้ำมันเชื้อเพลิงที่ตัวเขาแช่อยู่นี้แหละ เป็นตัวระบายความร้อน น้ำมันยิ่งน้อย ก็ยิ่งระบายได้ไม่สะดวก

รถผมก็ใช้จนตก E ทุกคันแล้วจึงเติม แถมถ้าเป็นคันใช้ประจำจะรอจนไฟเตือนขึ้นมานานๆ ด้วยซ้ำไป ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมอยากรู้ว่าไฟเตือนมันเสียไหม และหลังจากไฟเตือนขึ้นแล้วจะมีน้ำมันสำรองเท่าไร

ยิ่งยุคนี้ยุคประหยัด ต้องให้รถแบกน้ำหนักน้อยที่สุด เติมเต็มถังแล้วใช้ไม่หมดก็เติมอีกรอบ แบบนี้จะแบกน้ำหนักส่วนต่างไปทำไมล่ะครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
« Reply #2 on: June 29, 2005, 05:47:22 pm »
พี่เปิ้ลครับ แล้วอย่างนี้มันไมทำให้หัวตัวดูดน้ำมันมันตันหรอครับ (มันจะมีพวกคราบที่ก้นถังไม่ใช่หรอครับ หรือมีแต่รถผมคนเดียวหว่า)

Offline Variable

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #3 on: June 30, 2005, 01:21:29 pm »
ถ้าในถังมีตะกอนมากๆ ถึงเวลาก็ต้องถ่ายออกเสียบ้างครับ

ส่วนผลเสียของการที่น้ำมันไปตกอยู่ใน ขีด E ก็คือ ขณะเข้าโค้งแรงๆ น้ำมันจะเทไปข้างใดข้างหนึ่งซึ่งอาจจะทำให้ ปั้มน้ำมันไม่สามารถดูด น้ำมันขึ้นมา จ่ายให้กับเครื่องยนต์ได้ ทำให้ เกิดอาการขาดน้ำมันและเครื่องสะดุดได้ครับ แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: June 30, 2005, 01:30:05 pm »
พี่เปิ้ลครับ แล้วอย่างนี้มันไมทำให้หัวตัวดูดน้ำมันมันตันหรอครับ (มันจะมีพวกคราบที่ก้นถังไม่ใช่หรอครับ หรือมีแต่รถผมคนเดียวหว่า)

รถผมใช้ Fuel Additive พิเศษครับ มันสามารถไล่พวก Gum / Tar หรือน้ำ ที่ตกค้างในถังให้หลุดออกมาได้ (แต่ถ้ามีเยอะ มันก็จะตันที่กรองเบนซิน)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride