Author Topic: ถามเรื่องระบบบังคับเลี้ยวหน่อยครับ  (Read 3617 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
สวัสดีครับพี่ๆ ระบบบังคับเลี้ยวครับคือรถแฟนผมเวลาผมเลี้ยวขวาหมุนพวงมาลัยประมาณ 1 รอบครึ่ง มันจะมีเสียงครืดๆๆ ตลอดครับ แต่เลี้ยวซ้ายไม่เป็นครับ อยากจะดูสภาพก่อนซ่อมครับ ว่าเสียเป็นยังไง(อยากเรียนรู้ครับ อ้อลืมบอกรุ่น Bmw e28 ครับ) อยากขึ้นแม่แรงแล้วลองมุดดูจะได้รู้ครับ

ถ้าเราเลี้ยวขวา มีอะไรจะเคลื่อนตามที่เราหมุนพวงมาลัยบ้างครับ
1.พวงมาลัยหมุนทางขวา
2.ล้อเลี้ยวขวา
3.คอพวงมาลัยพาวเวอร์ (หรือเปล่าหว่า)
4.น้ำมันหล่อลื่นที่พวงมาลัยพาวเวอร์
5.หนวดกุ้ง
    ผมรู้เท่านี้อ่ะครับ ไม่ทราบว่ามีอะไรอีกบ้างครับ

Offline freeman

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
มันมีเสียงดัง ในขณะหมุนพวงวมาลัยหรือว่าหมุนมาสุดแล้วมีเสียงดังครับ ต้องบอกให้ชัดเจน ข้อมูลต้องกระจ่างเผื่อท่านอื่นๆจะไดช่วยแก้ปัญหาให้ครับ ลองเช็ค น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ดูด้วยว่าหมด หรือมีรอยรั่วมั้ย (ถ้าคุณว่ามีพวงมาลัยพาวเวอร๋(หรือเปล่า)) หรืออาจเป็นที่ระบบบังคับเลี้ยว

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
หมุนยังไม่สุดครับ ยังไปได้อีกหน่อยครับ (เป็นพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ ไม่มีจุดรั่วครับ)