Author Topic: วัด บูส กับ แวคคั่ม ต่างกันอย่างไร  (Read 5013 times)

Offline NAYHUA

• Amateur Racer
  • *
  • มันอยู่ที่ใจ
คือผมเป็นเด็กใหม่นะคับ ขอฝากตัวด้วยนะครับพวกพี่ จากการที่ผมได้อ่านคำถามของพวกพี่ๆ ผมมั่นใจว่าพวกพี่ต้องมีความรู้และประสบการณ์มากพอที่ผมจะขอคำชี้แนะ  คือ ผมอยากทราบว่า วัดบูส กับ แวคคั่ม มันต่างกันอย่างไรคับ การดู ดูอย่างไรคับและมันบอกอะไรเรามั่ง  และ ขอเว็บที่เช็คราคาของพวกนี้ด้วยคับ  ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Boost Gague ใช้สำหรับรถที่มีระบบอัดอากาศครับ เช่น เทอร์โบชาร์จ หรือ ซูปเปอร์ชาร์จ เป็นมาตรวัดที่บอกแรงดันในท่อไอดี ซึ่งช่วงเดินเบาปกติ เทอร์โบยังไม่บูสท์ เข็มก็จะอยู่ในโซนของแวคคั่ม พอกดคันเร่งแรงหน่อยเทอร์โบบูสท์เข้าเข็มก็จะยิ่งเพิ่มค่ามากขึ้น หากยกคันเร่งปุ๊บ เข็มก็ตกปั๊บ (หมดแรงดัน) ใช้ดูแรงดันของระบบอัดอากาศ แสดงผลเป็นปอน์ด บ้างก็เป็นบาร์

Vacc Gague ใช้สำหรับรถที่ไม่มีระบบอัดอากาศ มันจะคอยวัดแรงดูดในท่อไอดีครับ ใช้ดูระบบแรงดูดของไอดีทั้งหมด แสดงผลเป็นนิ้วปรอท เซนติเมตรปรอท บ้างก็มิลลิเมตรปรอท

เวปเช็คราคาผมไม่ค่อยเห็นครับ ยกเว้นพวกประกาศขาย เขาก็จะลงราคาไว้
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
พี่เปิ้ลครับ ผมอยากถามเหมือนกันครับ ผมได้อ่าน story ของพี่อ่ะครับ (มันมาก) ผมอยากทราบว่า ระบบ HUD ที่มันมีตัวหนังสือ "สีแดง" วิ่งผ่านบนกระจก มีจริงหรือครับ (ผมไม่ค่อยรู้เรื่องของแต่ง แต่ผมว่ามันเจ๋งมาก) ถ้ามีแพงไหมครับ  แล้วต้องใช้กระจก แบบพิเศษหรือเปล่าครับ (เห็นใน E60 มีตัวเลข บอกข้างล่างตรงกระจกอ่ะครับ)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ระบบ HUD - Head Up Display มีใช้ในรถยนต์มานานแล้วครับ แต่ทำกันไม่ค่อยเต็มระบบ ยกตัวอย่างของแต่งที่มีจอฉายขึ้นกระจกทั้งหลาย แบบนั้นก็ถือว่าเป็น HUD เล็กๆ แบบหนึ่ง

ของ Defi และอีกหลายยี่ห้อก็มีครับ ราคาหมื่นกว่าบาท แต่มันไม่เหมือนของรถเคนเขาหรอก ของคนนั้นเขาเต็มระบบเลย คือเลือกให้แสดงผลค่าใดก็ได้ เรียกว่า หาก EUC รู้ เคนก็ต้องรู้ !

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
ครับพี่ แล้วตอนใหม่จะออกเมือไหรครับ รอติดตามอยู่ครับ