Author Topic: ถามเรื่องยางหน่อยนะคับ  (Read 3152 times)

อาทคับ

• Guest
คือพี่ๆๆคับ ผมอ่านกระทู้พี่ๆๆ มาก้อหลายอันย้อนไปอ่านเรื่อง เก่าๆๆ ได้ความรู้มากๆๆ เลยครับ ขอขอบคุนพี่ๆๆมากเลยคับ  :)เรื่องที่ผมจะถามมันก็สั้นๆๆคือว่า
ผมใส่ยางผิด Rotation อยู่ครับ หรือ ว่า ผิดด้านอ่ะครับ คือปรกติแล้ว ที่ยางมันจะเขียน
Rotation แล้วตามด้วยลูกศรชี้ไปทางข้างหน้ารถอ่ะครับ แต่ตอนนี้มัน ชี้ไปทางข้างหลังรถ
แต่ล้อหมุนไปด้านหน้าคับ อยากทราบว่ามันจะมีผลเสียต่อยางยังไงครับ แล้วเวลาขับมาเจอน้ำ
การรีดน้ำ 2 ข้างจะต่างกันใช่มั้ยครับ อาจจะทำให้การสัมผัสของยางกับพื้นถนนเมื่อตอนที่ถนนเปียกน้ำไม่ดีใช่มั้ยครับ ตอนนี้มันผิดอยู่ที่ล้อหลังขวานอกนั้นถูกหมดครับ ขนาดยาง 245/40/18 ครับ
บลิสโตน 040 ครับ  คือจิงๆๆ คงจะกลับเปลี่ยนด้านอยู่แล้วอ่ะครับ แต่อยากถามไว้เป็นความรู้นะครับ
ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขอโทดด้วยนะคับ ขอคุนพี่ๆๆ มากเลยครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ถามเรื่องยางหน่อยนะคับ
« Reply #1 on: May 06, 2005, 12:09:29 pm »
ข้อเสียของการใส่ยางกลับทิศทางมีไม่มากนัก อย่าวิตกกังวลไป โดยมากก็จะเป็นแค่จะใช้ยางได้ไม่เต็มประสิทธิภาพตามที่ผู้ผลิตเขาออกแบบมา

เช่นการรีดน้ำมันก็จะผิดไปจากที่เขากำหนด อัตราเร่งก็จะทำได้น้อยลง เสียงก็คงจะดังมากกว่าเดิม อะไรทำนองนี้

แต่สิ่งที่ดีขึ้นกว่าเดิมก็คือระยะเบรกครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #2 on: May 06, 2005, 10:37:52 pm »
I just learn that too.  front gokart tire spin in rotation direction but rear tire is reverse because of more force for the brake.  ???  ???  ;D
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

อาทคับ

• Guest
« Reply #3 on: May 07, 2005, 02:28:10 am »
ขอโทดนะคับ พี่ โอเปิ้ล ทำไมระยะเบรคถึงดีขึ้นละครับ ทั้งๆๆที่ยางก้อไม่สามารถใช้ได้เต็มประสิทธิภาพอ่ะคับ

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #4 on: May 07, 2005, 05:42:15 am »
Best grip is in the direction of the arrow.  So when you brake it's reverse direction (try to stop) or otherway.  That why you get shorter distance.  This is by theory I don't know about real test?????
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #5 on: May 07, 2005, 10:32:13 am »
Best grip is in the direction of the arrow.  So when you brake it's reverse direction (try to stop) or otherway.  That why you get shorter distance.  This is by theory I don't know about real test?????

ทำนองนี้แหละครับ

ก็เพราะดอกยางมันย้อนศรนี่แหละ มันวิ่งเดินหน้าไปแบบขืนๆ (แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรนักนะ) เสียทั้งอัตราเร่ง เรื่องเสียงนี้ยิ่งดังเลย

อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ อิอิ  ;D

อ้อ ลายดอกยางยังไม่ค่อยจะสำคัญเท่ากับคุณภาพเนื้อยางครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

อาทคับ

• Guest
« Reply #6 on: May 08, 2005, 09:13:12 pm »
ขอคุนพี่ๆๆ ทุกคนที่ช่วยตอบคับ